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DIBAJI 

Mwongozo huu umeandaliwa na Tume ya Utumishi wa Walimu, mahususi, kwa ajili 

ya walimu wapya wanaoajiriwa katika Utumishi wa Umma Tanzania Bara ukiwa na 

lengo la kuwawezesha walimu kupata uelewa mzuri wa Sheria, kanuni, taratibu na 

miongozo inayosimamia Utumishi wa Umma kwa ujumla hususani katika Utumishi 

wa Walimu. Vilevile, walimu watafahamu haki, wajibu, maadili yanayoongoza 

Utumishi wa Umma na taaluma ya kada yao kwa ajili ya kuimarisha utendaji kazi ili 

kuwa na Utumishi wa Umma wenye tija na utoaji wa huduma bora kwa wateja. 

 

Aidha,  mwongozo huu utawapatia walimu wapya taarifa za msingi kuhusu haki na 

wajibu wao kama watumishi wa umma kwa kuwawezesha kufahamu mbinu bora za 

kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi pamoja na  kuwasisitiza umuhimu wa 

kujitambua kama watumishi wanaowajibika kwa jamii. Kupitia mwongozo huu, 

walimu watapata maarifa juu ya utunzaji wa kumbukumbu, misingi ya utoaji wa 

huduma bora kwa wateja na kuyaelewa mazingira wanayokwenda kufanya kazi. 

 

Mwongozo huu pia unalenga kuwaelimisha walimu kuhusu taratibu za kupanda 

madaraja, taratibu na hatua mbalimbali za kinidhamu na umuhimu wa kudumisha 

uadilifu katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku. Kwa kutambua mchango wa 

elimu bora katika maendeleo ya Taifa, mwongozo huu umeandaliwa kuchochea ari 

na kujituma kwa walimu wapya ili waweze kushiriki kikamilifu katika kufikia malengo 

ya kitaifa kwenye sekta ya elimu. Ni matumaini ya Tume kuwa mwongozo huu 

utakuwa nyenzo muhimu kwa walimu wapya katika kuelewa nafasi na wajibu wao, 

hivyo,  kuchangia katika utoaji wa huduma bora kwa wanafunzi na jamii kwa ujumla. 

 

 

 

 

.............................. 

Prof. Masoud A. Muruke 

MWENYEKITI WA TUME 
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NENO LA SHUKURANI 

Ninapenda kutanguliza shukurani za pekee kwa Uongozi na Menejimenti ya Tume 

ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa maono yao na uthubutu wao wa kuandaa 

mwongozo huu ambao utatumika katika kutoa mafunzo elekezi kwa walimu wapya 

wanaoajiriwa katika Utumishi wa Umma, Tanzania Bara. Pili, Shukurani za dhati 

ziende kwa watumishi wote wa Tume ya Utumishi wa Walimu kwa kulibeba jukumu 

hili na kulisimamia kwa weledi na uzalendo wa hali ya juu. Shukurani pia ziende kwa 

kikosi kazi kilichoshiriki kuandaa mwongozo huu kwa kuonesha uzalendo, bidii na 

ubunifu wa hali ya juu katika kuhakikisha Mwongozo unaendana na mahitaji ya 

wakati huu na unaweka msingi thabiti wa kuwaongoza walimu wapya katika safari 

yao ya kiutumishi kwa mujibu wa sera, sheria na kanuni mbalimbali zinazosimamia 

Utumishi wa Umma kwa ujumla na Utumishi wa Walimu. 

 

Ninawashukuru wajumbe wa Kamati ya Kuandaa Mwongozo wa Mafunzo Elekezi 

Kwa Walimu Wapya Wanaoajiriwa katika Utumishi Wa Umma, Tanzania Bara kutoka 

Tume ya Utumishi wa Umma, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, pamoja na 

Tume ya Utumishi wa Walimu kwa kuhakikisha kila kipengele kinazingatia viwango 

vya juu vya utaalamu. Shukurani za kipekee ziwaendee wataalamu wawezeshaji 

kutoka Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) kwa mchango wao mkubwa 

walioutoa wa kuwezesha zoezi la maandalizi ya mwongozo huu na kuhakikisha 

kwamba Mwongozo unajumuisha masuala yote ya msingi yaliyoelekezwa katika 

Waraka Na. 5 wa Mwaka 2011 unaosimamia uendeshaji wa mafunzo elekezi ya 

awali kwa watumishi wapya.  

 

Mwisho, ninawashukuru wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine kufanikisha 

kazi hii muhimu. Michango yao imeacha alama ya kudumu kwenye Utumishi wa 

Walimu kwa kuhakikisha kwamba walimu wapya wanaoanza safari yao ya kiutumishi 

wanapata mwongozo sahihi utakaowafanya kuwa watumishi wa umma wenye 

maadili na ufanisi wa kazi wa hali ya juu. 

 

Asanteni sana. 

.............................. 

Mwl. Paulina M. Nkwama, ndc 

KATIBU WA TUME  
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1.0 Utangulizi  

Lengo la sura hii ni kusaidia walimu wapya kufahamu historia, muundo na 

majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers Service Commission –

TSC) pamoja na mabadiliko ya kisera na kisheria yaliyosababisha uundaji wa 

Tume na majukumu yake katika ngazi ya Makao Makuu na Wilaya. Sura hii pia 

inaelezea madhumuni ya mafunzo elekezi kwa walimu wapya, madhumuni ya 

Mwongozo na walengwa wa Mwongozo pamoja na matumizi yake.  

 

1.1 Historia, Muundo na Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu 

1.1.1 Historia ya Tume  

Baada ya kupata uhuru, Utumishi wa Walimu ulisimamiwa na Sheria Na. 6 ya 

Huduma kwa Walimu ya Mwaka 1962, ambapo Serikali iliamua kuunganisha 

utumishi wa walimu wote wa Serikali na wa sekta binafsi. Usimamizi huo 

ulifanyika kupitia Kitengo kinachosimamia masuala ya elimu kwenye iliyokuwa 

Wizara ya Elimu na Utamaduni kupitia Ofisi za Wakurugenzi wa Maendeleo wa 

Mikoa na Wilaya.   

 

Mwaka 1980 – 1982, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. aliunda Tume ya Rais ya Elimu chini ya 

Mhe. Jackson Makweta ili kubaini changamoto zilizokuwapo katika masuala ya 

usimamizi wa Utumishi wa Walimu. Tume hiyo, katika taarifa yake, ilibaini muundo 

wa UTS (Unified Teachers Service) usingeweza kukabiliana na ongezeko kubwa 

la walimu na changamoto zilizokuwa zimebainishwa katika usimamizi wa Utumishi 

wa Walimu. Hivyo, kupitia Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 1 ya 

Mwaka 1989, Serikali ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu ambayo ilikuwa 

Idara iliyojitegemea chini ya iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni. Majukumu 

yote yaliyokuwa yakitekelezwa na UTS yalihamishiwa TSC. 

 

Sera ya Ajira na Menejimenti katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999 

iliunganisha Utumishi wa Umma. Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya Mwaka 

2002 ilianzishwa na kuifanya TSC kuwa Idara ya Utumishi wa Walimu (TSD –
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Teachers’ Service Department – TSD) chini ya Tume ya Utumishi wa Umma kwa 

mujibu wa Kifungu cha 15(1)(b). Sheria ya Utumishi wa Umma iliifuta iliyokuwa 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 1 ya Mwaka 1989. TSD ilishughulikia 

majukumu yote yaliyokuwa yakitekelezwa na TSC kwa walimu walioajiriwa katika 

Shule za Serikali. Hata hivyo, Marekebisho ya Sheria Na. 18 ya Mwaka 2007 

yaliifanya Tume ya Utumishi wa Umma kuwa mamlaka rekebu na Idara ya 

Utumishi wa Walimu iliendelea kuwa tendaji chini yake. Mfumo huo ulileta 

changamoto katika utekelezaji wa majukumu ya TSD chini ya mamlaka rekebu.  

 

Hivyo, mwaka 2015, Serikali ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu kwa mujibu 

Kifungu cha 4 cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na kufuta 

Vifungu 6(4), 15(1)(b) na 30 vya Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, 

vilivyohusu Idara ya Utumishi wa Walimu iliyokuwa chini ya Tume ya Utumishi wa 

Umma ili kuondoa changamoto za kiutendaji za Idara ya Utumishi wa Walimu 

ikiwa ndani ya mamlaka rekebu (Tume ya Utumishi wa Umma).  Baada ya kipindi 

cha mpito cha mwaka mmoja, Tume ya Utumishi wa Walimu ilianza rasmi 

kutekeleza majukumu yake tarehe 1 Julai 2016. 

 

1.1.2 Muundo wa Tume  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(1) na Kifungu cha 8(1) cha Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, Tume inaundwa na Mwenyekiti na Katibu 

ambao huteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tume pia ina 

wajumbe (makamishna) wanane (8) ambao huteuliwa na Waziri mwenye 

dhamana na Serikali za Mitaa. Wajumbe hao huteuliwa kutoka wizara/taasisi 

zifuatazo:   

(i) Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora;  

(ii) Ofisi ya Rais –TAMISEMI;  

(iii) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 

(iv) Wizara ya Fedha  Ofisi ya Kamishna wa Bajeti; 

(v) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

(vi) Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi; na  

(vii) Chama cha Wafanyakazi cha Walimu, ambacho kitatoa wajumbe 

wawili: mwakilishi mmoja (1) wa walimu wa shule za msingi, na 

mwakilishi mmoja (1) wa walimu wa Shule za Sekondari. 
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Katibu wa Tume, ambaye ni Mtendaji Mkuu wa Taasisi, huteuliwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa  Kifungu cha 8(1) cha Sheria 

ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Katika utendaji kazi wa kila siku na 

kwa mujibu wa Muundo wa Taasisi ulioidhinishwa na Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ulioanza kutumika rasmi tarehe 1 Oktoba 2018, Tume ya 

Utumishi wa Walimu inatekeleza majukumu yake kupitia idara mbili (2), vitengo 

saba (7) na ofisi za wilaya 139 (Tanzania Bara).  

 

1.1.3 Majukumu ya Tume   

Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu yameainishwa kwenye Kifungu cha 

5(a) – (l) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Majukumu 

hayo ni haya yafuatayo: 

(a) Kuendeleza na kusimamia Utumishi wa Walimu; 

(b) Kumshauri Waziri juu ya kusimamia na kuendeleza Utumishi wa Walimu; 

(c) Kuajiri, kupandisha vyeo na kuchukua hatua za kinidhamu kwa walimu; 

(d) Kuhakikisha uwiano sawa katika usambazaji wa walimu ndani ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa na shule; 

(e) Kushughulikia masuala ya rufaa zinazotokana na maamuzi ya Mamlaka ya 

Nidhamu Ngazi ya Wilaya; 

(f) Kutunza daftari la kumbukumbu za walimu wote waliopo kwenye Utumishi 

wa Umma; 

(g) Kusimamia programu za mafunzo ya walimu kazini; 

(h) Kufanya utafiti na tathmini kuhusu masuala yanayohusu Utumishi wa walimu 

na kumshauri Waziri inavyostahiki; 

(i) Kutathmini hali ya Walimu na kushauri Wizara yenye dhamana ya masuala 

ya walimu juu ya mafunzo, idadi na uhitaji wa walimu nchini; 

(j) Kuandaa kanuni za maadili ya utendaji kazi katika utumishi wa walimu; 

(k) Kuendeleza mfumo wa mawasiliano na Ofisi za Tume katika Ngazi ya 

Wilaya juu ya mambo yote au jambo lolote kuhusiana na maendeleo ya 

Utumishi wa walimu na kuhakikisha kwamba Mwajiri na Ofisi ya Tume Ngazi 

ya Wilaya wanatekeleza kazi zao kwa mujibu wa Sheria; na 

(l) Kufanya jambo lolote ambalo, kwa maoni ya Waziri, linafaa au kutegemewa 

katika utekelezaji bora wa kazi za Tume. 
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1.1.3.1 Majukumu ya Tume Ngazi ya Wilaya 

Majukumu ya Tume katika Ngazi ya Wilaya yameanishwa katika Kifungu cha 

12(1) (a – h) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448.  

Majukumu hayo yanatekelezwa kupitia Kamati ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na 

Nidhamu ambayo inaundwa na Mwenyekiti; Wajumbe Wanne; na Katibu Msaidizi 

wa Wilaya (Katibu wa Kamati). Majukumu hayo yanajumuisha:  

(a) Kuweka na kuhifadhi daftari la kumbukumbu sahihi za walimu wote 

katika maeneo yao ambao wameajiriwa katika utumishi wa umma; 

(b) Kuweka na kuhifadhi tange ya walimu wote kwenye maeneo yao; 

(c) Kuhakikisha kwamba walimu walioajiriwa chini ya Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu wanajaza na kutia saini barua za ajira kabla ya 

kuripoti katika maeneo yao ya kazi; 

(d) Kupendekeza kwa Tume kwa ajili ya idhini ya kuwarudisha tena katika 

Utumishi wa Umma walimu ambao waliachishwa kazi kwa kuzingatia 

kwamba walimu hao wamekuwa nje ya utumishi wa umma kwa muda 

usiopungua miezi kumi na miwili (12) kuanzia tarehe ya kupokea barua 

ya kuachishwa kazi; 

(e) Kutunza kumbukumbu katika majalada ya wazi na ya siri na kutuma 

kumbukumbu za utumishi kwenye wilaya nyingine iwapo mwalimu huyo 

atakuwa amehamishwa; 

(f) Kusimamia na kuendeleza Kanuni za maadili ya utumishi wa walimu; 

(g) Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya walimu katika maeneo yao; na 

(h) Kutekeleza kazi nyingine yoyote kama itavyoelekezwa na Tume. 

 

1.1.4 Lengo la Mafunzo Elekezi kwa Walimu Wapya 

Utaratibu wa mafunzo elekezi kwa walimu wapya wanaoajiriwa unakusudia kuleta 

ufanisi katika utendaji kazi wa watumishi hawa na kuboresha utoaji wa huduma 

kwa wananchi. Utaratibu huu unalenga kumwezesha mwalimu kuelewa na 

kufahamu muundo wa Serikali na uendeshaji wa shughuli zake; Tume ya Utumishi 

wa Walimu; haki na wajibu wake kama mwalimu; majukumu yake, viwango vya 

utekelezaji na taratibu zilizopo katika utekelezaji wa majukumu hayo; sheria, 

kanuni, taratibu, na miongozo mbalimbali inayotolewa na Serikali; maadili ya 

utendaji kazi katika Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu;  misingi ya 

mahusiano mazuri kazini na kwa jamii kwa ujumla; na taratibu za kutoa huduma 

bora kwa wateja. Vilevile, mafunzo elekezi yanalenga kupunguza changamoto za 
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kiutumishi wanazopitia walimu kutokana na kukosa uelewa kuhusu mambo 

mbalimbali yanayohusu Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu. 

 

1.1.5 Madhumuni ya Mwongozo 

Serikali ina utaratibu wa kutoa mafunzo elekezi kwa watumishi wapya katika 

Utumishi wa Umma kwa kuzingatia maelekezo yanayotolewa kupitia Waraka wa 

Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2011. Pia, kumeonekana kuna changamoto hasa za 

kinidhamu kwa walimu, nyingi zikiwa zinatokana na kukosa uelewa kuhusu 

taratibu za kiutumishi, miiko na maadili ya utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. 

Mfano, kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha wa 2021/2022, 2022/2023 na 

2023/2024, jumla ya walimu 12,471 waliingia kwenye makosa ya kinidhamu, 

ambapo asilimia 59% walifukuzwa kazi. Aidha, kosa lililoongoza kufanyika lilikuwa 

la utoro kazini (TSC Annual Pefomance Report – 2023/2024).  

 

Kwa kuzingatia waraka tajwa na changamoto hizo, Tume ya Utumishi wa Walimu 

imeandaa mwongozo huu wa mafunzo elekezi kwa walimu waajiriwa wapya kwa 

lengo la kuwawezesha walimu hao kupata uelewa na ufahamu kuhusu taratibu 

mbalimbali za Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu kama iliovyoelezwa 

katika kipengele cha 1.1.4 cha mwongozo huu. Utaratibu huu unakusudia 

kupunguza changamoto za kinidhamu na kuongeza uwajibikaji na motisha katika 

utendaji kazi kwa walimu. Hatua inatarajia kuboresha mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia kwa lengo la kukuza kiwango cha elimu nchini. 

 

1.1.6 Walengwa wa Matumizi ya Mwongozo 

Mwongozo huu ni mahususi kwa walimu wapya wanaoajiriwa katika Utumishi wa 

Umma. Pia, utawasadia walimu wote ambao tayari wapo kwenye Utumishi wa 

Umma, watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu, waajiri katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, wakuu wa shule za msingi na sekondari Tanzania Bara, pamoja 

na wadau wengine katika sekta ya elimu. 

 

1.1.7 Wajibu wa Wadau Mbalimbali kwa Mwalimu  

Katika Mwongozo huu, wadau wafuatao wametajwa na kuoneshwa nafasi zao 

katika utekelezaji wa haki na wajibu wa mwalimu. Wadau hawa wana wajibu 

mbalimbali kama inavyoainishwa katika vipengele vinavyofuata. 
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1.1.7.1 Ofisi ya Rais, Ikulu 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 13(3) cha Sheria ya Tume ya  Utumishi wa Walimu,  

Sura ya 448, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ana wajibu ufuatao kwa 

mwalimu: 

(i) Mwajiri mkuu wa watumishi wote wa Umma kwenye Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, wakiwamo walimu; na 

(ii) Ndiye Mamlaka ya juu ya rufaa kwa Watumishi wa Umma au Mamlaka 

za Nidhamu/watumishi ambazo/ambao hawataridhika na uamuzi 

uliotolewa na mamlaka za chini. 

 

1.1.7.2 Tume ya Utumishi wa Umma 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10(1) (c) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 

298 (Marejeo ya mwaka 2019), Tume ina jukumu la kutoa miongozo na kufuatilia 

uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia masuala ya usimamizi wa 

rasilimali watu katika Utumishi wa Umma. Hivyo, Tume ya Utumishi wa Umma, 

kama mamlaka rekebu, ina jukumu la kuzikagua taasisi zote za Umma, ikiwamo 

Tume ya Utumishi wa Walimu ili kuona kama inazingatia sheria, kanuni na taratibu 

zinazohusu usimamizi wa rasilimali watu katika Utumishi wa Umma katika 

kutekeleza majukumu yake. Aidha, Tume ya Utumishi wa Walimu na Tume ya 

Utumishi wa Umma (TUU) vyote ni mamlaka ya rufaa kwa mujibu wa Sheria. 

Hivyo, vina mashirikiano ya karibu ili kubadilishana uzoefu katika kazi za kutoa 

haki kwa watumishi wa Umma wanaokata rufaa na kuwasilisha malalamiko 

kwenye tume hizo. 

 

1.1.7.3 Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Kwa mujibu wa Kifungu 8(3) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, Ofisi 

ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – MUUUB) ina 

wajibu na majukumu yafuatayo kwa watumishi wa umma, wakiwamo walimu: 

(i) Kubuni sera, sheria, kanuni na taratibu zinazohusu usimamizi wa 

Utumishi wa Umma, ikiwamo Utumishi wa Walimu ili kuwajengea 

watumishi uwezo wa kutoa huduma bora kwa wananchi; 

(ii) Kuandaa, kuhuisha na kusimamia utekelezaji wa sera za utawala, 

Usimamizi wa rasilimaliwatu katika Utumishi wa Umma;  

(iii) Kusimamia utawala wa Utumishi wa Umma;  

(iv) Kusimamia mikataba ya utendaji kazi Serikalini;   
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(v) Kusimamia mipango na uendelezaji rasilimali watu katika Utumishi wa 

Umma; 

(vi) Kusimamia orodha ya mishahara katika Utumishi wa Umma;  

(vii) Kusimamia maadili ya Utumishi wa Umma;  

(viii) Kuandaa na kusimamia miundo na mifumo ya uendeshaji wa Serikali na 

uboreshaji wa utoaji huduma wa Utumishi wa Umma. Hivyo, mwalimu, 

kama mtumishi wa Umma, anasimamiwa na wizara hii pia. 

 

1.1.7.4 Ofisi ya Rais – TAMISEMI  

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi ya Rais – TAMISEMI) 

inasimamia utekelezaji wa sera mbalimbali za kisekta kwa mujibu wa Sheria ya 

Tawala za Mikoa, Sura ya 97, Sheria ya Serikali za Mitaa Mamlaka za Wilaya, 

Sura ya 287, Sheria ya Serikali za Mitaa Mamlaka za Miji Sura 288 na Sheria ya 

Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Aidha, kupitia Hati ya Rais ya 

Mgawanyo wa Majukumu (Presidentrial Instrument – Assignment of Ministerial 

Functions) Na. 619B ya tarehe 30 Agosti 2023, mojawapo ya majukumu ya 

TAMISEMI ni kusimamia Tume ya Utumishi wa Walimu. 

 

1.1.7.5 Wizara ya Fedha 

Kwa mujibu wa Aya ya 5(3) ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa) za Mwaka 2016, Wizara yenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa imepewa uwezo wa kutekeleza sera za elimu na mafunzo 

zilizotungwa na wizara yenye dhamana ya elimu kwa kushauriana na wizara za 

kisekta. Aidha, ijapokuwa hakuna maelekezo mahususi kwa Wizara ya Fedha, 

Ofisi ya Rais TAMISEMI inapaswa kuishirikisha Wizara ya Fedha katika 

kuiwezesha Tume ya Utumishi wa Walimu kwa rasilimali fedha ili iweze 

kuwahudumia walimu. 

 

1.1.7.6 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

Hii ina jukumu la kusimamia na kuratibu utoaji wa elimu nchini kwa kuandaa sera, 

miongozo mbalimbali kutoka ngazi ya elimu ya awali hadi elimu ya juu. Hivyo, ni 

chombo ambacho hushirikiana kwa karibu na Tume ya Utumishi wa Walimu katika 

kuhakikisha mwalimu anakuwa na mazingira wezeshi katika kutekeleza majukumu 

yake.  
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1.1.7.7 Mfuko ya Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 26(1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, 

Watumishi wote wa Umma, wakiwamo walimu mafao yao ya kustaafu kazi kwa 

mujibu wa Sheria, kufariki au kuacha kazi kwa utaratibu wakiwa na miezi 180 

katika utumishi yanalipwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (PSSSF). Utaratibu wa 

kushughulikia mafao haya hufanywa na mwajiri. Tume ya Utumishi wa Walimu 

itawasilisha kwa mwajiri vielelezo na kumbukumbu muhimu za kiutumishi  za 

mwalimu zitakazohitajika kwa ajili ya mchakato wa mafao hayo.  

 

1.1.7.8 Mfuko wa Bima ya Afya wa Taifa (NHIF) 

Kwa mujibu wa Aya ya 30 ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa) 2016, ikisomwa kwa pamoja na Kanuni K.1 

ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Tolelo la 3 la 2009, kila 

mwalimu anayehudumu kwa masharti yoyote, mwenza wake na watoto wanne au 

wategemezi watakuwa na haki ya kupata matibabu bure isipokuwa kama masharti 

hayo yanakatawaliwa na Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura ya 395 

au taratibu zingine zozote. 

 

Aidha, kwa kuzingatia Kanuni K.1 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa 

Umma, Tolelo la 3 la 2009, iwapo huduma ya matibabu haiwezi kugharamiwa kwa 

utoshelevu na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 

Jamii au mipango ya bima ya afya nyingine, mwajiri atagharamia au kulipia 

matibabu au upasuaji ya mtumishi wa umma, mke na mume, watoto na 

wategemezi ambao  wanatambulika chini ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. 
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SURA YA PILI 

SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZINAZOSIMAMIA 

UTUMISHI WA UMMA NA UTUMISHI WA WALIMU 

 

2.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kumfahamisha mwalimu juu ya sheria, kanuni, na taratibu 

zinazosimamia Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu Tanzania Bara. Hii 

inajumuisha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298; Kanuni za Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2022, Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, Toleo la 2009; 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Sura ya 448 na kanuni zake za Mwaka 

2016 pamoja na Taratibu za Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa za Mwaka 2016.  

 

2.1 Sheria ya Utumishi wa Umma 

Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 ilitungwa ili kuipa nguvu ya kisheria 

Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1998 ambayo 

inalenga kubadilisha utendaji kutoka kwa utendaji unaojali taratibu na kuelekea 

kwa utendaji unaojali matokeo. Sheria hii, ambayo ni Sura 298, ndiyo mhimili 

mkuu wa Utumishi wa Umma katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma nchini. 

Sheria hii ina sehemu sita zinazoshughulikia maeneo mbalimbali ya Utumishi wa 

Umma. 

 

Sehemu ya Kwanza: Maelezo ya Awali 

Sehemu hii inatoa muhtasari kuhusu uandishi sahihi na utekelezaji wa Sheria ya 

Utumishi wa Umma, pamoja na tafsiri ya baadhi ya maneno yaliyotumika katika 

Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura Na. 298, kama "Mamlaka ya Uteuzi", 

"Mwenyekiti", na "Waziri". Utumishi wa Umma ni mfumo wa kiutawala na 

kimenejimenti ambao unahakikisha huduma za Serikali zinawafikia wananchi kwa 

kufuata sera, sheria, kanuni, taratibu, na miongozo. Sekta ya Umma inajumuisha 

taasisi zinazoanzishwa kwa Sheria za Bunge na zinazosimamia shughuli kwa 

niaba ya Serikali, Serikali ikitoa rasilimali kwa njia ya moja kwa moja au kwa 

utashi wake. 
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Taasisi na mashirika ya umma hufanya kazi kwa niaba ya wananchi na hutekeleza 

majukumu yao kupitia sheria zinazotungwa na Bunge. Utumishi wa Umma 

unatambuliwa katika Katiba, Ibara ya 35, ambayo pia inampa Rais mamlaka ya 

kuanzisha na kufuta taasisi za umma. Rais anateua na kutengua viongozi katika 

sekta ya Utumishi wa Umma kwa niaba ya wananchi. Ibara 35 (1) ya Katiba 

inaeleza kwamba maofisa wa Serikali wanatekeleza shughuli za Serikali kwa 

niaba ya Rais. 

 

Ili kufanikisha maendeleo ya taifa kama vile Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 

2025 na Mpango wa Kukuza Uchumi, Utumishi wa Umma unahitaji kuwa na 

viongozi waadilifu, wenye uwezo na wasikivu. Mtumishi wa umma ni mtu yeyote 

aliyeajiriwa na Serikali ili kutoa huduma kwa umma, na anaweza kuwa Mtanzania 

au mgeni anayeishi na kufanya kazi kwa kibali maalumu. 

 

Sehemu ya Pili: Utawala katika Utumishi wa Umma 

Sehemu ya pili ya sheria hii inatoa maelezo kuhusu utawala katika Utumishi wa 

Umma, ukiwamo ufafanuzi wa nani anayeitwa mtumishi wa umma. Kwa mujibu wa 

Kifungu cha 4 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298, Katibu Mkuu 

Kiongozi (KMK) ndiye Mkuu wa Utumishi wa Umma, na Sheria inatoa mwongozo 

kuhusu majukumu yake katika nafasi hiyo. Kifungu cha 4(3) kinaeleza majukumu 

ya Katibu Mkuu Kiongozi katika kusimamia Utumishi wa Umma. Aidha, Vifungu 

vya 5(1) na 6(1 – 6) vinaeleza kuhusu viongozi wengine wanaoteuliwa na Rais na 

kuainisha mamlaka waliyopewa katika utawala wa Utumishi wa Umma. Kifungu 

cha 8(2) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, kinasema kuwa Katibu 

Mkuu (Utumishi) atakuwa Msaidizi wa Katibu Mkuu Kiongozi na atatekeleza 

majukumu yaliyotolewa katika nafasi yake. 

 

Sehemu ya Tatu: Tume ya Utumishi wa Umma  

Sehemu hii inazungumzia uanzishwaji wa Tume ya Utumishi wa Umma, jinsi 

wajumbe wa Tume wanavyoteuliwa, masharti ya kazi zao na aina za utumishi 

zinazosimamiwa na Tume. Kifungu cha 10(1) kinaeleza majukumu ya Tume, 

ambayo ni pamoja na kumshauri Rais kuhusu majukumu yake kama 

ilivyoainishwa katika Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

kumsaidia Rais kwenye masuala ya Utumishi wa Umma, kutoa miongozo na 
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kufuatilia utekelezaji wake, kupokea na kusikiliza rufaa kutoka kwa mamlaka za 

nidhamu na kuhakikisha miundo ya ajira inaundwa na kutekelezwa ipasavyo. 

 

Sehemu ya Nne: Majukumu ya Rais 

Kifungu cha 21 cha sheria hii kinaeleza majukumu ya Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika usimamizi wa Utumishi wa Umma na inaonesha 

namna Rais anavyoweza kukasimu madaraka yake kwa Tume, isipokuwa jukumu 

la kumstaafisha mtumishi wa umma kwa manufaa ya umma. Vifungu vya 21(1)(a) 

na 24(1) vinabainisha kuwa Rais anakuwa na mamlaka ya kufanya uteuzi, 

kuchukua hatua katika usimamizi wa utumishi, lakini jukumu la kumstaafisha 

mtumishi wa umma linabaki kuwa la Rais mwenyewe. 

 

Sehemu ya Tano: Mafao ya Kustaafu 

Sehemu hii inahusika na kulinda haki za msingi za malipo ya mafao baada ya 

kukoma kwa utumishi wa umma. Mafao ya kustaafu Utumishi wa Umma pamoja 

na mafao mengine kwa watumishi wa umma yanasimamiwa na Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) ulioanzishwa kwa Sheria ya Mfuko 

wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma Na. 2 ya Mwaka 2018. Sheria hii 

inataja aina za mafao ambazo mwanachama anaweza kupata. Nayo ni pamoja na 

fao la kustaafu, fao la warithi, fao la kustaafishwa kutokana na ugonjwa au ajali 

isiyotokana na kazi, fao la uzazi, fao la ukosefu wa ajira, fao la ugonjwa na fao la 

kifo. Hizi ni haki ambazo wanachama wa mifuko hii wanapata iwapo wanakidhi 

vigezo maalumu vilivyowekwa na Sheria. 

 

Vigezo vya kufuzu kupata mafao ni pamoja na mtumishi awe amechangia angalau 

miezi 180 (miaka 15) na awe amefikisha umri wa miaka 60, ambao ni umri wa 

kustaafu kwa lazima au amestaafu kwa hiari miaka 55. Aidha, mafao yanaweza 

kutolewa kwa mtumishi aliyeonesha ushahidi wa matibabu kwamba hawezi 

kutekeleza majukumu yake kutokana na ugonjwa au ajali isiyotokana na kazi. 

Mafao yanapatikana pia ikiwa ajira itakoma kwa sababu ya kufutwa kwa ofisi au 

kwa maslahi ya umma. Vilevile, mtumishi atapata mafao ikiwa atashindwa 

kushikilia ofisi kutokana na kugombea nafasi ya kisiasa, kulingana na Ibara ya 72 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. 
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Sehemu ya Sita: Vifungu vya Kipekee 

Sehemu hii inahusu usimamizi wa makundi mengine ya watumishi katika Utumishi 

wa Umma na inaeleza majukumu ya Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 

Umma pamoja na jinsi inavyosimamia watumishi wa Wakala za Serikali na 

watumishi wa Huduma za Kawaida. Sehemu hii pia inaeleza hatua za kuchukua 

chini ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya Mwaka 2004, hasa kuhusu fidia 

kwa watumishi wa umma walioumia au kupatwa na madhara wakiwa 

wanatekeleza majukumu yao. 

 

Sheria hii inaweka bayana kwamba watumishi wa Huduma za Kawaida, ingawa 

wako chini ya Sheria hii, wataendelea kusimamiwa na Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini Na. 6 ya Mwaka 2004 ambayo inaelekeza utawala wa 

mahusiano kazini. Aidha, usimamizi wa Utumishi wa Umma unahusisha 

kushughulikia rufaa za watumishi, masuala ya nidhamu, uendeshaji wa mashauri 

ya nidhamu, pamoja na masharti mengine ya kazi katika Utumishi wa Umma. Kwa 

upande wa fidia, watumishi wa umma walioumia au kupatwa na madhara wakiwa 

kazin, watahitaji kupata mafao kutoka kwenye Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ili 

kuwakimu na kuwasaidia kifedha kutokana na madhara waliyopata wakati wa 

kutekeleza majukumu yao ya kazi. 

 

2.2 Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 

Kanuni hizi ni mwongozo unaotoa maelekezo ya utekelezaji wa Sheria ya 

Utumishi wa Umma, Sura ya 298 (kama ilivyorejewa mwaka 2019). Kila Sheria 

inapopitishwa na Bunge, waziri mwenye dhamana ya sheria hiyo anapewa 

mamlaka ya kutunga kanuni ambazo zitatoa ufafanuzi wa vipengele vya kisheria 

pamoja na kutoa maelekezo ya jinsi ya kutekeleza sheria husika. Hii inasaidia 

kuhakikisha kuwa utekelezaji wa sheria unafanyika kwa ufanisi na kwa uelewa wa 

pamoja. 

 

Waziri wa Nchi mwenye dhamana ya kusimamia Utumishi wa Umma ndiye 

aliyetunga kanuni hizi akilenga kutoa miongozo na taratibu zinazohitajika katika 

usimamizi wa utumishi wa umma ili kuhakikisha kwamba sheria inatekelezwa 

ipasavyo na kwa usawa. Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 

zimegawanyika katika sehemu kumi kama ifuatavyo:  
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Sehemu ya 1: Tafsiri za Maneno 

Sehemu hii inatoa ufafanuzi na tafsiri za maneno yaliyotumika pamoja na muda 

wa kanuni kuanza kutumika. Kanuni za Utumishi za Mwaka 2022 zilitangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali (Government Notice) Na. 444 tarehe 24 Juni 2022. 

Kanuni hizi zitawahusu watumishi wa umma walioainishwa katika Kanuni ya 2(a – 

g). 

 

 

Sehemu ya 2: Ajira, Kuthibitishwa Kazini na Kupandishwa Cheo 

Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa mamlaka za ajira na uteuzi katika Utumishi wa 

Umma, pamoja na idhini ya kuthibitisha au kuongeza muda wa majaribio kwa 

mtumishi (Kanuni Na 4). Rais ndiye mamlaka ya uteuzi kwa viongozi wakuu wa 

Serikali, akiwemo Katibu Mkuu Kiongozi (KMK), Makatibu/Naibu Katibu Wakuu, 

Makatibu Tawala Mikoa, Wakurugenzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Katibu wa Bunge (Kanuni Na 5(1)). Rais hufanya uteuzi kwa ushauri wa Waziri wa 

Utumishi wa Umma kupitia KMK (Kanuni Na 5(2)). KMK pia ndiye Msimamizi 

Mkuu wa Utumishi wa Umma na anawajibika kwa nidhamu na kuthibitisha kazini 

watumishi wote wanaoteuliwa na Rais (Kanuni Na 5(3)). 

 

Kanuni ya 7 hadi 10 zinatoa utaratibu wa kujaza nafasi wazi, zikiwamo nafasi 

zinazoteuliwa na Rais, waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, Mtendaji 

Mkuu wa Taasisi na Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kanuni ya 11 

hadi 12 zinatoa utaratibu wa kujaza nafasi ambazo si za uteuzi kwa njia ya 

ushindani. Kanuni ya 13 inatoa stahili za mtumishi anayeajiriwa kwa mara ya 

kwanza. Kanuni ya 14 inaeleza utaratibu wa kipindi cha majaribio kwa 

mtumishi,na  Kanuni ya 15 inatoa vigezo vya kupandishwa cheo. 

 

Sehemu ya 3: Mkataba wa Utendaji Kazi  

Katika kutekeleza malengo ya kila mwaka, Serikali imeweka utaratibu wa kusaini 

mikataba ya utekelezaji wa malengo kupitia mifumo kama PIPMIS na PEPMIS 

(Kanuni 22(1)). Kila Taasisi na mtumishi binafsi hutakiwa kujaza mkataba wa kazi 

ifikapo Julai ya kila mwaka na kufanya tathmini ya utekelezaji mwishoni mwa 

mwaka wa fedha. Kanuni 22(2) hadi 28 zinatoa utaratibu wa tathmini hiyo. Mifumo 

ya upimaji utendaji kazi itasaidia kugundua mapungufu na kuyarekebisha. 
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Sehemu ya 4: Kukoma kwa Ajira Mbali na Sababu za Kinidhamu 

Ajira ya Mtumishi wa Umma inaweza kukoma kwa sababu mbalimbali tofauti na 

sababu za kinidhamu kama vile kustaafu kwa manufaa ya umma, kustaafu kwa 

sababu ya ugonjwa, kustaafu baada ya kufutwa kwa ofisi, kustaafu kwa hiari au 

kwa lazima, kumalizika kwa mkataba, kustaafu kwa kugombea nafasi ya kisiasa 

au kifo (Kanuni Na 29 – 34). 

 

 

Sehemu ya 5: Nidhamu 

Waajiri ni wasimamizi wa masuala ya nidhamu kwa watumishi walio chini yao. 

Mamlaka za nidhamu zimekasimiwa kwa viongozi wa madaraja mbalimbali. 

Kanuni ya 36 – 59 zinatoa utaratibu wa kushughulikia makosa ya kinidhamu na 

jinai pamoja na kuunda kamati za uchunguzi. 

 

Sehemu ya 6: Rufaa 

Rufaa ni haki ya mtumishi katika suala lolote la kiutumishi ambalo hajaridhika 

nalo. Rais ndiye mamlaka ya mwisho ya rufaa (Kanuni 60(4)). Kanuni ya 60 – 62  

zinatoa taratibu za kushughulikia rufaa, ikiwamo muda wa kukata rufaa na usahihi 

wa taratibu zinazohusiana. 

 

Sehemu ya 7: Maadili na Utendaji Kazi 

Sehemu hii inatoa uelewa wa jinsi mtumishi anavyopaswa kuwa na maadili bora 

katika utekelezaji wa majukumu yake. Kanuni ya 65 inazungumzia nguzo za 

maadili na jinsi mtumishi anavyopaswa kujiheshimu na kuheshimu wengine. 

Ukiukaji wa maadili utasababisha kuchukuliwa kwa hatua za kinidhamu (Kanuni 

ya 67). 

 

Sehemu ya 8: Tume ya Utumishi wa Umma 

Sehemu hii inaelezea muundo wa Tume, uteuzi wa Katibu wa Tume, maamuzi na 

mamlaka ya Tume kuhusu masuala ya kinidhamu (Kanuni ya 68 – 84). 

 

Sehemu ya 9: Mafao ya Kustaafu Kazi 

Sehemu hii inaelezea haki ya mtumishi kulipwa mafao baada ya kustaafu 

kulingana na sheria zinazosimamia mifuko ya mafao. Mafao haya 
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yanashughulikiwa na Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 

Umma Na. 2 ya 2018. 

 

Sehemu ya 10: Mengineyo  

Sehemu hii imegawanyika katika maeneo matano yafuatayo: 

(i) Mambo ya Jumla: Inatoa maelekezo kuhusu utekelezaji wa Kanuni na 

wajibu wa mawaziri na katibu mkuu kiongozi (Kanuni ya 89 – 91), likizo, 

mawasiliano Serikalini, na utaratibu wa kulipa fidia ya kuumia kazini 

(Kanuni ya 109). 

(ii) Utumishi katika Serikali za Mitaa: Inahusisha bodi za ajira na 

usimamizi wa watumishi katika Serikali za Mitaa (Kanuni ya 110 – 111). 

(iii) Utumishi wa Afya: Inatoa taratibu za utumishi wa afya, majukumu ya 

Bodi ya Afya, na masuala ya nidhamu katika sekta ya afya (Kanuni ya 

132 – 134). 

(iv) Wigo wa Utekelezaji wa Kanuni za Utumishi wa Umma: Inawapa 

watendaji wakuu wigo mpana katika kufikiria utekelezaji wa sheria, 

kanuni, na taratibu za kuleta ufanisi katika majukumu ya umma (Kanuni 

ya 135).  

(v) Kanuni za Utumishi za Mwaka 2003: Kanuni za Utumishi za Mwaka 

2003 zimefutwa (Kanuni ya 136). 

 

2.3 Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma  

Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma Toleo la 2009 ni  toleo la tatu (3) 

tangu Tanzania kupata uhuru. Kanuni hizi ni sehemu muhimu ya nyaraka 

zinazotumika katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma na zimekuwa zikibadilika 

kadri ya wakati kwa kuzingatia mahitaji katika Utumishi wa Umma na mabadiliko 

yanayotokea katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma, yakiwamo mabadiliko ya 

sera, sheria na miongozo mbalimbali.  

 

Toleo la 2009 la Kanuni za Utumishi wa Umma lilizingatia mabadiliko mbalimbali 

kama vile mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Sera ya 

Menejimenti na Ajira ya Mwaka 1999 na marekebisho yake ya mwaka 2008; 

Sheria ya Pensheni; Mfuko wa Bima ya Afya, Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 

ya 298; Sheria ya Fedha ya 2001, na Sheria ya Manunuzi ya Umma 2004. 

Mabadiliko haya yalilenga kuboresha usimamizi na ufanisi katika utumishi wa 
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umma, kuhakikisha haki na ustawi wa watumishi na kuongeza uwazi katika 

utendaji wa Serikali. Lengo kuu ni kutoa mwongozo wenye uwiano katika 

utekekelezaji wa taratibu na kanuni mbalimbali za uendeshaji wa Serikali na 

taasisi zake. Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 

zimepangiliwa katika sehemu kuu 15 kama ifuatavyo: 

 

Sehemu A: Tafsiri ya Maneno/Vifungu Mbalimbali 

Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa maneno na vifungu vinavyotumika katika kanuni 

hizi. 

 

Sehemu B: Muundo na Taratibu za Uendeshaji wa Serikali 

Sehemu hii inajumuisha jinsi Serikali inavyotekeleza majukumu yake, mgawanyo 

wa kazi, na mahusiano ya kiutendaji. 

 

Sehemu C: Mawasiliano, Masuala ya Kiofisi, Utunzaji wa Vifaa vya Ofisi na 

Gazeti la Serikali 

Sehemu hii inatoa ufafanuzi kuhusu mawasiliano kati ya wizara na wizara, na 

mawasiliano kati ya idara na wizara. Vilevile, imebainisha aina za mawasiliano 

ambayo ni pamoja na barua, fax, simu, barua pepe, na telex. 

Kifungu C.27 kinaeleza kuhusu uwapo wa Gazeti la Serikali, ambapo taarifa 

zinazotolewa ni pamoja na ajira ya mara ya kwanza, kupandishwa vyeo, kustaafu, 

na vifo vya watumishi wa masharti ya kudumu na pensheni. 

 

Sehemu D: Ajira, Kuthibitishwa Kazini, Kupandishwa Vyeo na Uhamisho 

Sehemu hii inaelezea aina za ajira Serikalini ambazo ni ajira za mkataba, muda,  

kukaimu, kudumu na ajira za watumishi katika huduma za kawaida (D.1 – 38). 

Pia, imeeleza kuhusu mamlaka ya kuunda na kufuta ofisi za Serikali ambayo ipo 

chini ya Rais. Imeeleza pia kuhusu kuthibitishwa kazini baada ya kumalizika 

kipindi cha matazamio, kupanda cheo baada ya kuthibitishwa kazini na kufanya 

kazi kwa miaka mitatu na kuhamishwa kituo cha kazi na mwenye mamlaka – 

Katibu Mkuu Utumishi (Kanuni D.51 – 55). 

 

Sehemu E: Mishahara na Mafao ya Hitimisho la Kazi 

Mshahara hupangwa kulingana na miundo ya utumishi na uwezo wa Serikali 

kulipa. Mishahara ya watumishi wa umma inalipwa kupitia benki, na nyongeza ya 
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mshahara hutolewa kila mwaka (hii bado inatumika) kutegemea utendaji mzuri. 

Pensheni na malipo ya uzeeni hulipwa kutegemeana na aina ya mfuko 

uliochangiwa (PSSSF na NSSF). 

 

Sehemu F: Maadili ya Utumishi, Nidhamu na Kukoma kwa Utumishi wa Umma 

Sehemu hii inaeleza kuwa muda wa kazi kwa ofisi za Serikali  ni saa 1.30 – 9.30 

kwa siku tano za wiki. Pia, inaeleza kuwa mashirika ya umma na viwanda 

vinaweza kuwa na tofauti. Watumishi wanatakiwa kuepuka kujihusisha na 

shughuli za manufaa binafsi. Makosa ya nidhamu yanafafanuliwa na utaratibu wa 

kushughulikia watumishi wanaotenda makosa ya jinai umeelezwa. 

 

Sehemu G: Mafunzo 

Kanuni G.1(7) inasisitiza waajiri kutenga bajeti ya mafunzo kulingana na mpango 

wa mafunzo wa kila taasisi. Watumishi wanaosomeshwa kwa ufadhili wa Serikali 

wanapaswa kufanya kazi Serikalini kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu. 

 

Sehemu H: Likizo 

Likizo ni haki ya mtumishi na, kama hatapewa, atastahili kulipwa baada ya kupata 

kibali. Mtumishi anayeajiriwa mara ya kwanza anaweza kuomba likizo baada ya 

miezi minane (8). Likizo ya uzazi ni siku 84 na mtumishi ataruhusiwa kuondoka 

saa mbili kabla ya muda wa kazi kwisha kwenda kunyonyesha baada ya likizo ya 

uzazi kwa kipindi cha miezi sita. 

 

Sehemu I: Mitihani kwa Watumishi wa Umma 

Maelekezo yanayohusu mitihani kwa watumishi wa umma hutolewa na vyuo 

husika kwa kushirikiana na waajiri. 

 

Sehemu J: Usafiri na Kusafiri 

Sehemu hii inaeleza kuhusu usafiri na safari za kikazi kwa watumishi wa umma, 

gharama za usafiri kwa mtumishi na familia, safari za uhamisho, matibabu, na 

kuhudhuria mafunzo au mikutano iliyoidhinishwa na mwajiri. 

 

Sehemu K: Stahili ya Matibabu 
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Mtumishi atastahili matibabu kupitia Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya au bima 

nyingine kutegemea na mikataba iliyowekwa. Bima ya afya inahusisha mke/mume 

na wategemezi wasiozidi wanne (4). 

 

Sehemu L: Stahili ya Posho Mbalimbali kwa Watumishi 

Aina mbalimbali za posho zimetajwa katika sehemu hii, na zinategemea vyeo na 

majukumu ya watumishi. 

 

Sehemu M: Stahili ya Nyumba na Samani 

Sehemu hii inaainisha posho za nyumba na samani kwa watumishi wenye vyeo 

vinavyostahili kupata posho hizo. 

 

 

Sehemu N: Mikopo kwa Watumishi wa Umma 

Sehemu hii inahusu mikopo kwa watumishi wa umma. Mtumishi yeyote ana haki 

ya kukopa kutoka kwenye taasisi zilizoruhusiwa, zikiwamo benki. Aidha, upo 

mfumo wa kiutumishi ambao unaruhusu mtumishi kukopa kwa njia ya kielekroniki 

(e-Watumishi). Mtumishi ataruhusiwa kukopa kwa ajili ya maendeleo binafsi 

kulingana na kiwango chake cha mshahara,  kwa makubaliano huru na taasisi 

inayokopesha, ambapo marejesho yatafanyika kwa kukata mshahara wake kwa 

mujibu wa makubaliano. 

 

Sehemu Q: Masuala Mengineyo kwa Ustawi wa Wafanyakazi 

Sehemu hii inahusu masuala muhimu kwa ustawi wa mtumishi yanayohusu 

taratibu za fidia anapoumia akiwa kazini, anapoumwa na anapofariki. Vilevile, 

inaelezea taratibu kuhusu masuala ya mabaraza ya wafanyakazi, mali za umma 

zinazoweza kuharibika kutokana na moto, malipo ya tuzo, upeperushaji bendera, 

uwekaji picha za viongozi, urejeshaji wa malipo yanayozidi na ukomo wa 

kuwasilisha madai kwa mtumishi. 

 

2.4 Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448  imeanzisha Tume ya 

Utumishi wa Walimu kwa ajili ya kusimamia utumishi wa walimu wa shule za 

msingi na sekondari walioajiriwa kwenye Utumishi wa Umma Tanzania Bara.  
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Muundo wa Sheria 

Sheria hii ina jumla ya sehemu nne zifuatazo:  

(i) Sehemu ya kwanza inahusika na vifungu vya awali (jina la sheria, 

mawanda ya matumizi yake na tafsiri. 

(ii) Sehemu ya pili inahusu kuanzishwa kwa Tume, majukumu ya Tume 

muundo wa Tume, kamati za Tume, uteuzi wa Katibu wa Tume, kiapo 

cha Mwenyekiti na Katibu wa Tume, watumishi wa Tume, ofisi za wilaya 

za Tume na majukumu yake, rufaa za walimu, usimamaizi na maslahi 

ya walimu, maslahi ya wajumbe wa Tume, taarifa ya utendaji, zuio la 

kutotoa taarifa isiyorusiwa na maelezo ya kutenda kosa la kuishawishi 

Tume.  

(iii) Sehemu ya Tatu inahusu mapato na rasilimali fedha za Tume,  

matumizi na ukaguzi.  

(iv) Sehemu ya Nne inahusu  masharti mengineyo (ikijumuisha kanuni na 

vifungu vya mpito).  

 

2.5 Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 

Baada ya kutungwa kwa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, 

Mwaka 2016 kwa Tangazo la Serikali Na.308, Kanuni zilitengenezwa kwa ajili ya 

kurahisisha utekelezaji wa sheria hiyo. Kanuni hizi zina jumla ya sehemu (9) 

zifuatazo: 

(i) Sehemu ya kwanza inahusu masharti  ya awali ambayo ni jina na tafsiri 

za kanuni. 

 
(ii) Sehemu ya Pili inahusu mchakato wa ajira, uteuzi (ajira) na upangwaji 

wa walimu walioajiriwa kwenye vituo vya kazi. Sehemu hii pia imeweka 

masharti ya sifa ya mtu kuweza kuajiriwa kama mwalimu, kipindi cha 

matazamio, wajibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa taarifa 

kuhusu nafasi katika maeneo yao, kushughulikia malalamiko ya 

mchakato wa ajira, kupandishwa cheo, kuhitimisha utumishi na 

uhamisho wa walimu. 

 

(iii) Sehemu ya tatu inahusu masuala ya nidhamu na imejumuisha makosa 

mazito na mepesi, mamlaka za nidhamu (mkuu wa shule, Tume Ngazi 

ya Wilaya), adhabu zinazotolewa kwa makosa mazito na mepesi. Aidha, 
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sehemu hii ina kanuni zinazozungumzia taratibu za michakato ya 

kinidhamu kwa mwenendo wa makosa mazito na mepesi, 

kusimamishwa kazi, uanzishwaji rasmi wa mashauri ya nidhamu (Hati 

ya Mashtaka na notisi), uchunguzi, uteuzi wa kamati ya uchunguzi, 

taratibu za kuzingatia wakati wa uchunguzi, kuhitimishwa kwa 

uchunguzi, taratibu za mwenendo wa makosa mepesi, taratibu 

zinazohusu namna ya kushughulikia kosa la jinai ambalo pia ni kosa la 

nidhamu, namna ya kuamua shauri la jinai lililoanzishwa na 

kuhitimishwa mahakamani. Jambo jingine ni utaratibu wa kushughulikia 

hasara iliyosababishwa na mwalimu ambayo inaweza kurejeshwa 

kutoka kwake bila ya kuchukua hatua za kinidhamu (chini ya kanuni 

hizi), utendekaji wa kosa la utoro, kushindwa kutoa taarifa kutokana na 

kuugua. Sehemu (c) ya sehemu hii inahusu rufaa na taratibu za kukata 

rufaa. 

 

(iv) Sehemu ya Nne ya kanuni inahusu maslahi na maendeleo ya walimu. 

Katika kuhakikisha hilo linatekelezwa na kuzingatiwa kwa ukamilifu, 

Kanuni imerejea matumizi ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 

za Mwaka 2009. 

(v) Sehemu ya Tano inahusu usajili wa walimu wanaoajiriwa kwenye 

Utumishi wa Umma  na utaratibu wa utunzaji wa rejesta ya walimu. 

 

(vi) Sehemu ya Sita inahusu Ofisi ya Tume Ngazi ya Wilaya na majukumu 

ya katibu msaidizi katika ofisi hiyo. 

 

(vii) Sehemu ya Saba inahusu Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi kwa 

walimu na masharti ya uzingatiaji wa maadili, taratibu za kusaini kiapo 

cha maadili, pamoja na madhara ya ukiukukwaji wa maadili ambayo 

yatasababisha  kuchukuliwa hatua za kinidhamu. 

 

(viii) Sehemu ya Nane inahusu kamati za Tume.  Kamati hizi zinajumuisha: 

(i) Kamati ya Maadili na Nidhamu ambayo inaundwa na baadhi ya 

wajumbe wa Tume.  Kamati hii inashughulikia masuala yote 

yanayohusu maadili na nidhamu kwa  walimu, pamoja na kuishauri 

Tume; ii) Kamati ya Ajira, Madaraja (Upandishaji Vyeo) na Nidhamu 
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Ngazi ya Wilaya ambayo inashughulikia nidhamu kwa walimu katika 

maeneo yao. Pia, kamati hii ni mamlaka ya rufaa kwa walimu dhidi ya 

mashauri yanayoamuliwa na wakuu wa shule. Vilevile, kamati hii 

inashughulikia masuala yanayohusiana na ajira na upandishwaji vyeo 

kwa alimu kadiri inavyolekezwa na Tume. 

 

(ix) Sehemu ya Tisa hii ni sehemu ya mwisho na inahusu masharti ya 

jumla ambayo ni utunzaji wa kumbukumbu za Tume (Ngazi ya Wilaya 

na Makao Makuu), Mwajiri (Mamlaka za Serikali za Mitaa) na mwalimu 

husika na zitatumika kwa ajili ya rejea kwenye malipo ya mafao ya 

hitimisho la kazi. Nyaraka hizo zinazotunzwa na mwajiri au mwalimu 

husika zitachukuliwa kuwa ni nakala halisi (original). Pia, kanuni 

imeweka masharti kuwa, pale inapotokea kuwa nyaraka za kiutumishi 

hazipatikani kwa mwajiri, nakala kutoka kwa mwalimu inaweza kutumika 

ikiwa nyaraka hizo ziko katika nakala halisi.    

 

2.6 Taratibu za Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Taratibu za Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zimeainishwa katika Notisi yenye Tangazo la Serikali Na. 311 la Mwaka 2016  

ambayo inaelezea utaratibu wa kufanya shughuli au kazi za kawaida za walimu 

ndani ya taasisi au Ofisi ya Umma bila kuathiri Sheria na Kanuni za Utumishi wa 

Umma na Utumishi wa Walimu.  

Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ina jumla ya sehemu saba zifuatazo: 

(i) Sehemu ya Kwanza  ihahusu masharti ya  utangulizi ambayo  

yanajumuisha  jina, matumizi na tafsiri. 

 

(ii) Sehemu ya Pili inahusu usimamizi wa utumishi wa walimu kupitia 

mamlaka mbalimbali na uhusiano kati ya mamlaka hizo ambazo ni  

Mamlaka ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, waziri mwenye 

dhamana na Serikali za Mitaa, Katibu Mkuu Kiongozi, wajibu wa Tume ya 

Utumishi wa Walimu, wajibu wa wizara inayohusika na masuala ya Elimu,  

na Wizara zingine zinazohusika na Utumishi wa Walimu, wajibu wa katibu 

mkuu wa wizara inayohusika na Serikali za Mitaa,  wakuu wa idara na 
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vitengo, wakuu wa shule wakisimamia utendaji wa walimu na kuchukua 

hatua za nidhamu kwa mujibu wa Sheria. 

 

(iii) Sehemu ya tatu inahusu Utumishi wa Walimu kwa kigezo cha sifa ya mtu 

anayeweza kuwa mwalimu, masharti kuhusu wajibu wa mwalimu kwa 

Serikali na utii kwenye mamlaka anayoihudumia, masharti ya utumishi 

ambayo ni ya kudumu na pensheni. Pia, sehemu hii inahusu uzingatiwaji 

wa Katiba, sheria, kanuni, kanuni za maadili, sera na miongozo iliyowekwa. 

Aidha, sehemu hii imeweka masharti ya watu ambao hawawezi kuajiriwa 

kwenye Utumishi wa Walimu, masharti ya ikama kupata kibali kutoka kwa 

Katibu Mkuu (UTUMISHI), Mamlaka ya Ajira kuzingatia  misingi ya haki, 

stahili na kutopendelea wakati wa kutumia mamlaka yao katika masuala ya 

ajira, uteuzi, upandishaji vyeo na nidhamu ya walimu. 

 

Sehemu hii pia imeweka masharti ya uhusiano kati ya mwalimu na 

wasimamaizi wake, viongozi wake wa kisiasa. Aidha, imetaja nyaraka 

muhimu zinazosimamia utumishi wa walimu, masharti ya kuhitimisha kazi 

kwa walimu, mfumo wa tathmini ya utendaji kazi, mkataba wa utendaji kazi 

na masharti ya uhamisho wa kuazimwa.  

 

(iv) Sehemu ya Nne inahusu ustawi na maendeleo ya walimu katika huduma 

ya matibabu, wajibu wa waajiri kulinda afya za walimu, masharti ya likizo za 

mwaka, uzazi, matibabu, kunoa ubongo, likizo bila malipo,  na likizo ya 

kusubiria kustaafu. Aidha, imefafanua  masharti ya kupatiwa au kusaidiwa 

huduma ya usafiri/posho ya usafiri, safari za kikazi, uhamisho, kuhitimishwa 

kwa ajira, kupata matibabu yanayohitajika, au kuhudhuria semina, 

makongamano na mafunzo kazini  kwa walimu. Pia, sehemu hii inahusu 

malipo ya fidia kwa kuumia kazini au kifo, posho ya usumbufu, haki ya 

uwakilishi katika baraza la wafanyakazi, utaratibu wa kushughulikia 

malalamiko na utaratibu wa maendeleo ya walimu. 

 

(v) Sehemu ya Tano inahusu masharti ya kuhitimishwa kwa kazi, umri wa 

kustaafu, haki ya kupatiwa mafao ya kijamii baada ya hitimisho la kazi, 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii na sifa ya mwalimu kulipwa mafao ya kijamii ya 

hitimisho la kazi. 
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(vi) Sehemu ya Sita inahusu mwenendo wa nidhamu kwa walimu ambayo 

hujumuisha uadilifu na tabia ya walimu, usiri, viongozi wa kisiasa kuingilia 

shughuli za kiutendaji, ushiriki wa mwalimu katika siasa, kutoegemea na 

kutopendelea upande wowote kisiasa na ushawishi wa kisiasa.  

 

(vii) Sehemu ya Saba na ya mwisho inahusu masharti ya jumla ambayo 

yamejumuisha masharti mengineyo (kuwa tayari kutekeleza majukumu nje 

ya kazi alizoajiriwa), ajira kwa watu ambao hawana mafunzo ya ualimu 

(kwa kibali cha Katibu Mkuu (UTUMISHI)), kuacha kazi kwa hiari, cheti cha 

utumishi, gharama za mazishi, kukuza ustawi wa mwalimu na honoraria.  

 

 

 

 

 

 

SURA YA TATU 

TARATIBU ZA AJIRA NA MAENDELEO YA WALIMU 

3.0 Utangulizi  

Sura hii inalenga kumjengea uelewa mwalimu kuhusu taratibu zinazohusiana na 

ajira na maendeleo yake kitaaluma, mchakato wa ajira na usajili wa walimu, hatua 

muhimu za mwalimu kuthibitishwa kazini, kupandishwa cheo, kupata mafunzo 

awapo kazini, na kupanda cheo. Inalenga pia kufahamu taratibu za hitimisho la 

kazi kwa walimu pamoja na kuajiriwa upya katika Utumishi wa Umma sambamba 

na kukumbushwa majukumu yao ya kazi.  

 

3.1 Mchakato wa Ajira na Usajili   

Mwalimu anayeajiriwa katika Utumishi wa Umma anatakiwa kuripoti kwa mwajiri 

wake na kukamilisha taratibu zilizoainishwa katika Kanuni ya 3 ya Kanuni za 

Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. Mwalimu atatakiwa kujaza fomu mbalimbali 

za kudhibiti ajira katika utumishi pamoja na kusaini mkataba wa ajira. Fomu 

pamoja na nyaraka mbalimbali zitawasilishwa Tume ya Utumishi wa Walimu 
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Ngazi ya Wilaya kwa  ajili ya kukamilisha taratibu za usajili na kutoa barua ya ajira 

baada ya kushauriana na Tume ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu.  

 

Mwalimu atapewa barua ya ajira ambayo inatolewa na Mamlaka ya Ajira baada ya 

kupokea mikataba kutoka kwa mwajiri ikiwa na viambatisho vyote muhimu  

vinavyohitajika katika Utumishi wa Walimu na Utumishi wa Umma. Rejea Kanuni 

Na. 3 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 na Kanuni D.32 

ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. 

 

3.1.1 Kuthibitisha Kazini Walimu 

Mwalimu mpya atakuwa kwenye matazamio kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na 

miwili (12) kwa lengo la kupima tabia na utendaji kazi wake.  Mwalimu atakuwa 

chini ya uangalizi wa walimu waandamizi, mkuu wa idara, mkuu wa shule msaidizi 

na mkuu wa shule. Wapo pia wasimamizi wengine ambao ni afisa elimu kata na 

wathibiti ubora wa shule, wanafunzi na jamii kwa ujumla.  

 

 

Mwajiri atawasilisha mapendekezo miezi mitatu (3) kabla ya muda wa majaribio 

kuisha kwenda Tume ya Utumishi wa Walimu kupendekeza kuthibitishwa kazini, 

kuongezewa muda wa majaribio au kusitisha ajira ya mwalimu husika. Rejea 

Kanuni ya 5 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 na 

Kanuni D.40 na D.43 za Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 

2009. 

 

Tume Ngazi ya Wilaya, baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa mwajiri, 

itatoa uamuzi wa mwalimu kuthibitishwa kazini au kuongezewa kipindi cha 

matazamio au kusitisha ajira ya mwalimu. 

 

3.1.2 Walimu Kupandishwa Vyeo  

Mwalimu aliyeajiriwa katika Utumishi wa Walimu, atapanda cheo kwa mara ya 

kwanza kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu (3) baada ya kuthibitishwa kazini. 

Sifa za kuzingatia wakati wa kumpandisha cheo mwalimu ni pamoja na sifa za 

kimuundo, utendaji wa kazi, maadili ya kiutumishi, idhini ya utekelezaji wa ikama, 

pamoja na muda utakaokuwa umeanishwa katika Mwongozo wa Upandishwaji 

Vyeo katika mwaka husika kutoka kwa mamlaka husika.  
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Kwa mujibu wa Kanuni ya D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 

za Mwaka 2009, mwalimu ana haki ya kupata taarifa ya kupanda au kutopanda 

cheo kutoka kwa Mamlaka ya Ajira kupitia kwa mwajiri wake. Mwalimu anatakiwa 

kukiri kukubali au kutokubali cheo, mshahara na muundo wa cheo kipya kwa 

maandishi. 

 

3.1.3 Walimu Kubadilishwa Kada/Vyeo (Re-categorization). 

Mwalimu anapojiendeleza kielimu katika fani yake ya ualimu kutoka ngazi moja 

kwenda ngazi nyingine, anatakiwa kubadilishiwa cheo. Hii ni  kwa kuzingatia  

Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2014 kuhusu Miundo ya 

Utumishi ya Kada za Walimu chini ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, 

sambamba na Waraka wa Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2011 wenye Kumb. Na. 

CAC.44/45/01/A/121 wa tarehe 20 Desemba 2011 kuhusu utaratibu wa 

kuwabadilishia kazi/cheo walimu waliojiendeleza.  

 

 

Kwa mujibu wa miundo ya kada ya walimu na visahihisho vyake, walimu 

wamegawanyika katika  kada/makundi makuu matatu ambayo ni  walimu wa ngazi 

ya astashahada  (Walimu Daraja la A),  walimu wa ngazi ya stashahada  (Walimu 

Daraja B) na  walimu wa ngazi ya shahada  (Mwalimu Daraja la C). 

 

3.1.4 Mafunzo Kazini  

Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 2008 pamoja 

na Sera ya Mafunzo katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 2013 zinahimiza 

watumishi wa umma kupata mafunzo kazini ili kuboresha ufanisi wao. Kwa mujibu 

wa Kanuni G.1(11) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la 

2009, mwajiri anapaswa kuhamasisha watumishi kushiriki katika mafunzo 

yanayofaa kulingana na mahitaji ya taasisi ili kujiimarisha na kukua kitaaluma.  

 

Aidha, Kanuni G.7(2)(j) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2009 inabainisha kuwa  mtumishi anayewezeshwa kwa mafunzo ya muda 

mrefu (miezi 12 au zaidi) kwa gharama za Serikali, mfadhili, au kwa kujigharamia, 

anatakiwa kutumikia mwajiri wake kwa muda usiopungua miaka mitatu baada ya 
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kuhitimu mafunzo kabla ya  kuhamia kwa mwajiri mwingine au kujiunga tena na 

masomo.  

 

Kanuni ya G.7 (1) (a – j) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2009 pia inabainisha kuwa mtumishi aliyeajiriwa katika Utumishi wa 

Umma anapaswa kupatiwa mafunzo ya muda mfupi na mrefu kulingana na 

mpango wa mafunzo wa mwajiri  wa mtumishi husika. Gharama za mafunzo haya 

zinaweza kugharamiwa na mwajiri, mfadhili, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu, au  

mtumishi mwenyewe. Lengo kuu la mafunzo haya ni kukuza ujuzi wa kitaaluma 

kwa  mtumishi ili kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi. 

 

Sambamba na hayo,  Aya ya 44(1) na (2) ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi 

wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mwaka 2016 zinaelekeza 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwajibika katika kuendeleza walimu kitaaluma na 

kuainisha jukumu la Tume katika kuratibu programu za mafunzo kwa walimu 

waliopo kazini. 

 

3.1.5 Hitimisho la Kazi ya Ualimu 

Mwalimu atastaafu kazi kwa lazima anapofikisha umri wa miaka 60 na kwa hiari  

muda wowote baada ya kufikikisha miaka 55 hadi 59. Kanuni ya 9(1)(a) – (g) ya 

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, imefafanua mambo 

yanayoweza kuhitimisha Utumishi wa Ualimu.  Mambo hayo ni pamoja na 

kustaafu kwa kutimiza umri kwa mujibu wa Sheria, kustaafu kwa ugonjwa, 

kuachishwa kazi kwa masuala ya kinidhamu, kufariki, kuacha kazi kwa hiari, 

kustaafishwa kwa manufaa ya umma, kufutwa kwa ofisi  au kugombea nafasi za 

uongozi  wa kisiasa.  

 

Haki anazostahili mwalimu anapohitimisha  utumishi wake ni pamoja na kupata 

likizo ya kustaafu ambayo ni siku 28 kabla ya tarehe yake ya kustaafu na 

kusafirishwa kurudi nyumbani akiwa na wategemezi wake. Haki nyingine ni 

kulipwa mafao kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Watumishi 

wa Umma Na. 2 ya Mwaka 2018 (PSSSF). 
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3.1.6 Kuajiriwa Upya katika Utumishi wa Ualimu 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, inatoa fursa kwa mwalimu 

kuomba kuajiriwa upya katika Utumishi wa Umma baada ya kutumikia adhabu 

kwa muda usiopungua miezi 12 tangu kufukuzwa au kuacha kazi kwa utaratibu 

maalumu. Hata hivyo, pamoja na fursa hiyo, Sheria inasisitiza kuwa kurejea kazini 

kunategemea uwapo wa nafasi pamoja na kutimizwa kwa masharti mengine ya 

kiutumishi. Walimu watakaoomba kuajiriwa upya na ambao wana umri wa zaidi ya 

miaka 45 wataajiriwa kwa masharti ya mikataba ya vipindi maalumu hadi kufikia 

umri wa miaka 60. Kwa mujibu wa Kanuni ya D. 15 ya Kanuni za Kudumu katika 

Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 2009 pamoja na Kanuni ya 17(1) ya Kanuni 

za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, Katibu Mkuu Kiongozi ndiye mwenye 

mamlaka ya kutoa kibali cha kuajiri upya mtumishi katika Utumishi wa Umma. 

 

3.1.7 Majukumu ya Kazi za Ualimu  

Majukumu ya kazi ya ualimu yameainishwa katika Waraka wa Maendeleo ya 

Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2014 Kuhusu Miundo ya Utumishi ya Kada za Walimu 

chini ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi pamoja na visahihisho vyake.   

Kwa mujibu wa Waraka huo, walimu wana majukumu yafuatayo: 

(i) Kuandaa azimio la kazi, maandalio ya masomo, nukuu za masomo, 

mpango wa kazi na majukumu mengine waliyokabidhiwa; 

(ii) Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia; 

(iii) Kufundisha, kufanya tathmini na kutunza kumbukumbu za maendeleo ya 

wanafunzi; 

(iv) Kusimamia na kufuatilia mahudhurio ya wanafunzi shuleni na darasani; 

(v) Kusimamia malezi ya wanafunzi kiakili, kimwili, kiroho na kutoa ushauri 

nasaha na unasihi; 

(vi) Kutoa ushauri wa kitaalamu na kitaaluma kuhusu maendeleo ya elimu; 

(vii) Kusimamia  utunzaji wa mali na vifaa vya shule; na 

(viii) Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na mkuu wake wa shule kulingana 

na majukumu ya shule. 

 

Pia, mwalimu anaweza kupewa majukumu yafuatayo: kuwa mwalimu mkuu/mkuu 

wa shule, mwalimu wa darasa/bweni, mwalimu wa michezo, mwalimu wa taaluma, 

mwalimu wa nidhamu, malezi au miradi na majukumu yatakayokuwa yanatolewa 

na mamlaka mbalimbali za Serikali.  
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SURA YA NNE 

HAKI NA WAJIBU KWA MWALIMU  

4.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kuwaelimisha walimu kuhusu haki zao kama watumishi wa 

umma.  Miongoni mwa hizo ni haki katika masuala ya ajira, likizo, uhamisho, fidia 

ya kuumia kazini ama kufariki, kupata mikopo, matibabu, gharama za mazishi na 

ushiriki kwenye shughuli za kisiasa. Pia, afahamu wajibu wao kama walimu kwa 

taaluma yao, mwanafunzi, mwajiri, jamii, wadau na kwa taifa  kwa ujumla.   

 

4.1 Haki za Mwalimu  

Haki ni jambo au kitu ambacho mtu anapaswa apate kutoka kwa mtu mwingine au 

kutoka kwenye mamlaka fulani. Inaweza kuwa miongoni mwa yale yaliyotajwa 

kwenye Katiba, sheria, kanuni, maagizo au maelekezo mbalimbali. Haki ni lazima 

kutimizwa au kutolewa na, isipotolewa au ikikiukwa, hudaiwa. Wakati mwingine, 

kutotimizwa kwa haki kunaweza kusababisha mgogoro na mgongano kati ya 

mwenye haki na anayepaswa kuitoa au kuitimiza. Haki za mwalimu katika 

Utumishi wa Umma zinahusisha mambo mbalimbali yanayomuwezesha mwalimu 

kupata stahiki zake anapotekeleza majukumu yake kulingana na sheria, kanuni na 

taratibu zinazosimamia Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu.  

 

Katika Utumishi wa Walimu, haki hutolewa ili kuhakikisha kuwa walimu wanapata 

mazingira bora ya kufanyia kazi, hivyo, kuongeza tija na ufanisi katika kutoa elimu. 

Kuelewa haki ni muhimu kwa mwalimu mpya ili aweze kujua stahiki zake na 

namna ya kuzipata katika ajira yake. 

 

i. Haki za Mwalimu katika Masuala ya Ajira  

Haki hizi zinahusu mazingira ya ajira ya mwalimu na namna anavyostahili 

kutendewa na zinaenda sambamba na taratibu za kuajiriwa, usajili na 

kuthibitishwa kazini.  

(a) Kupewa Mkataba wa Kazi na Barua ya Ajira: Mwalimu ana haki ya 

kupewa mkataba wa kazi na barua ya ajira inayoonesha masharti 

mbalimbali ya ajira yake, ikiwamo majukumu yake, mshahara, na 

marupurupu mengine. Rejea Kanuni ya 3 ya Kanuni za Tume ya Utumishi 
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wa Walimu za Mwaka 2016, Kanuni D.32 ya Kanuni za Kudumu katika 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. 

 

(b) Posho ya Kujikimu: Mwalimu anapoajiriwa kwa mara ya kwanza, 

anastahili kulipwa posho ya kujikimu ya siku 7 (Rejea Kanuni ya L. 6. 

Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 pamoja na 

marekebisho yake ya Mwaka 2011). Aidha, anastahili kupata posho ya 

njiani kwa safari ya kikazi inayozidi saa sita (6). Posho hii hulipwa kwa 

kiwango cha nusu ya posho ya kujikimu ya siku moja (Rejea Kanuni L. 2(3) 

ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009); 

 

(c) Kuthibitishwa Kazini: Mwalimu ana haki ya kuthibitishwa kazini baada ya 

kipindi cha majaribio kisichozidi miezi kumi na miwili (12) chenye lengo la 

kupima tabia na utendaji wake wa kazi. Miezi mitatu (3) kabla ya muda wa 

majaribio kuisha, mwajiri  wake hupendekeza kwa Tume kama athibitishwe 

kazini, aongezewe muda wa majaribio, au Ajira yake isitishwe. Rejea 

Kanuni Na. 5  ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 

na Kanuni D.40 na D.43 za Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 

za Mwaka 2009; 

 

(d) Kupandishwa Cheo/Daraja: Kwa kuzingatia sifa za kimuundo, utendaji wa 

kazi, nidhamu kazini na uwapo wa bajeti ya mishahara mipya iliyotengwa 

na mwajiri, mwalimu anastahili kupandishwa cheo (daraja). Rejea Kanuni 

ya D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 

ikisomwa pamoja na Kanuni ya 15 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022. 

 

(e) Kusikilizwa kabla ya kuadhibiwa kwa makosa ya kinidhamu: Mwalimu, 

kama mtumishi mwingine wa Umma, anatakiwa kupewa nafasi ya kutoa 

utetezi na kusikilizwa kabla ya kupewa adhabu kama atakuwa amefanya 

kosa la kinidhamu (Rejea Kifungu cha 23 (2) (b) cha Sheria ya Utumishi wa 

Umma ya Mwaka 2002). 

 

(f) Kukata rufaa dhidi ya hatua zilizochukuliwa na Mamlaka ya Nidhamu: 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 13 cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
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Walimu, Sura ya 448, mwalimu aliyeadhibiwa kwa kosa la kinidhamu ana 

haki ya kukata rufaa katika Mamlaka ya Rufaa katika utumishi wake iwapo 

hakuridhika na uamuzi au adhabu dhidi yake. 

 

(g) Kulipwa mafao ya hitimisho la kazi: Mwalimu ana haki ya kulipwa mafao 

ya hitimisho la kazi kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

kwa Watumishi wa Umma Na. 2 ya Mwaka 2018. 

 

(h) Kuacha Kazi: Mwalimu ana haki ya kuacha kazi kwa kutoa taarifa ya 

maandishi ya miezi 3 ya kusudio hilo au kutoa taarifa ya saa 24 ya kuacha 

kazi na kulipa mshahara wa mwezi husika (Rejea Kanuni ya F.49 ya 

Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009). 

 

ii. Haki za Mwalimu katika Likizo 

Mwalimu ana haki ya kupata aina mbalimbali za likizo ambazo zinaweza 

kumwezesha kupata muda wa kupumzika au kutimiza majukumu ya kifamilia bila 

kupoteza nafasi yake ya ajira. Likizo hizo ni pamoja na: 

(a) Likizo ya Mwaka: Baada ya kupita miezi tisa (9) tangu alipoajiriwa, 

mwalimu anastahili kwenda likizo ya mwaka ya siku ishirini na nane (28) 

ikijumuisha siku za Jumamosi na Jumapili na siku za sikukuu katika kipindi 

ambacho shule zimefungwa. Katika likizo hiyo, mwalimu, mwenza wake na 

watoto au wategemezi wasiozidi wanne (4) watakuwa na haki ya kulipwa 

nauli kwenda na kurudi kwenye makazi yao ya kudumu mara moja ndani ya 

kipindi cha miaka miwili cha mzunguko wake wa likizo. Rejea Kanuni ya 96 

ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 na Aya ya 32 ya Taratibu 

za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

za Mwaka 2016. Iwapo mwajiri atazuia likizo yake ya mwaka, mwalimu 

atastahili kulipwa mshahara wa mwezi mmoja bila ya makato kama fidia 

isipokuwa makato ya kodi (PAYE). 

 

(b) Likizo ya Ugonjwa: Likizo hii hutolewa kwa mtumishi mgonjwa baada ya 

kupata mapendekezo ya daktari yakithibitisha kwamba anapaswa 

kupumzika. Hutolewa kwa muda wa siku zisizozidi 186, ambapo mtumishi 

atapokea mshahara kamili na siku zisizozidi 186 atapokea nusu mshahara. 

Endapo mtumishi hatakuwa amepona katika kipindi hicho chote,  
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atastaafishwa kazi kwa ugonjwa (Rejea Kanuni ya 99 (1 – 2) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, ikisomwa kwa pamoja na Kanuni K.11 

– K.15 za Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009, 

Toleo la 3. 

(c) Likizo ya Dharura/Ruhusa (Special Leave of Absence): Kwa mujibu wa 

Kanuni H.14 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 

2009 Toleo la 3, Likizo maalumu inatolewa katika maeneo yafuatayo: 

i. Tukio la Michezo: Mtumishi wa Umma anaweza kupewa ruhusa ya 

kushiriki kwenye shughuli au matukio ya michezo yanayofanyika 

ngazi ya taifa au kimataifa. Ruhusa hii inajulikana kama Likizo 

Maalumu. 

 

ii. Mazishi ya Ndugu wa Karibu: Mtumishi wa Umma aliyefiwa na 

ndugu wa karibu, anaweza kupewa ruhusa (likizo) maalumu ya siku 

14 kuhudhuria mazishi ya ndugu yake wa karibu. Kwa mujibu wa 

Kanuni H.14 (3), ndugu wa karibu ni baba mzazi, mama mzazi, mke, 

mume na mtoto. Likizo hii ni siku 14 na  haitahusisha haki ya likizo ya 

mwaka aliyo nayo mtumishi. 

 

iii. Kuhudhuria Mikutano ya Vyama vya Wafanyakazi: Mtumishi wa 

Umma wa kundi lolote, isipokuwa aliyekatazwa na Sheria kushiriki 

katika Vyama vya Wafanyakazi, ana haki ya kupewa likizo maalumu, 

ikiwa amechaguliwa kuhudhuria/ kushiriki mikutano, semina au kazi 

yoyote ya chama fulani cha wafanyakazi.  

 

iv. Kushughulikia Masuala Binafsi: Likizo hii hutolewa kwa mtumishi 

anayeomba kwenda kushughulikia masuala binafsi na hukatwa 

kutoka kwenye likizo yake ya mwaka ila ni uamuzi wa mwajiri 

kukubali au kutokubali baada ya kupima uzito wa suala husika. 

 

(d) Likizo ya Uzazi 

(i) Kwa Mwanamke: Kwa mujibu wa Kanuni ya 97 ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, pamoja na Kanuni H.12 ya 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, Toleo la 2009, Likizo ya 

Uzazi ya Mwanamke (Maternity Leave) ni ya siku 84 kwa Mtumishi 
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atakayepata mtoto mmoja na siku 14 zitaongezwa kwa atakayepata 

mtoto zaidi ya mmoja. Likizo hiyo inatolewa mara moja ndani ya 

miaka mitatu tangu likizo ya mwisho ya uzazi kwa watumishi wa 

Umma walio chini ya masharti ya kudumu. Likizo hii haiahirishwi na 

haichukuliwi sambamba na likizo ya mwaka na hairuhusiwi 

kuchukuliwa kama likizo ya ugonjwa. Likizo ya uzazi inaweza ikaanza 

na kufuatiwa na likizo ya mwaka au kinyume chake. 

 

Kwa mtumishi atakayefiwa na mtoto ndani ya miezi 12 baada ya 

kujifungua, atastahili kupewa likizo ya uzazi tena hata kama atapata 

mtoto mwingine chini ya miaka mitatu (Kanuni ya H. 12 (5) ya Kanuni 

za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 na Kanuni ya 

97(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022. Mtumishi 

husika ataendelea kulipwa mshahara wake kama kawaida (Kanuni  

H. 12(1) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 

2009 na Kanuni ya 97(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 

2022. Aidha, ataruhusiwa kutoka ofisini saa mbili kabla ya muda wa 

kawaida wa kutoka kazini kwa muda usiozidi siku 186 baada ya likizo 

ya uzazi kuisha ili akanyonyeshe (Kanuni ya 97(3) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2022). 

 

(ii) Kwa Mwanaume: Kwa mujibu wa Kanuni ya 97 (4) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za 2022, Mwanaume mtumishi wa umma ana 

haki ya kupata likizo ya uzazi ya siku saba (7) ndani ya kipindi cha 

siku saba (7) tangu mtoto kuzaliwa na awe amewasilisha uthitbitisho 

wa yeye kuwa baba wa mtoto aliyezaliwa. 

 

(e) Likizo Bila Malipo: Likizo hii hutolewa kwa muda usiozidi miaka mitatu (3) 

ili kumwewezesha mtumishi kujiunga na mashirika ya umma, programu za 

kimataifa na mashirika ya kimataifa/ kitaifa yenye uhusiano na Serikali. Ili 

kupata likizo hii, ni sharti mwalimu awe amethibitishwa kazini na hana 

mashauri ya kinidhamu. Maombi ya likizo hii hupelekwa kwa Katibu Mkuu 

Utumishi kupitia kwa mwajiri. Aidha, mwalimu aliyepo kwenye likizo ya bila 

malipo hapaswi kulipwa mshahara, kupandishwa daraja na stahiki zake 

zote zitasimamishwa katika kipindi chote cha likizo hii (Rejea Kanuni ya 
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98(1) na (2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 na Kanuni 

H.19(1) na (2) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 

2009). Aidha, likizo bila malipo inaweza ikaombwa na mtumishi wa umma 

anayeamua kugombea nafasi ya uongozi wa kikatiba au nyadhifa za 

kisiasa za kuchaguliwa kwa kuzingatia masharti ya Aya ya 7 ya Waraka wa 

Mkuu wa Utumishi Umma Na.1 wa Mwaka 2000, Kumb.SHC/C.180/2/113. 

 

(f) Likizo ya Masomo: Likizo hii hutolewa baada ya mwajiriwa mpya kufanya 

kazi zaidi ya miaka miwili (2). Mtumishi anaweza kuruhusiwa kwenda 

masomoni baada ya kuwekwa kwenye mpango wa mafunzo wa taasisi. 

Vilevile, anaweza kuomba kugharamiwa na mwajiri au kujigharamia 

mwenyewe au kuomba ufadhili kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

(HESLB) kadri ya Mpango wa Mafunzo utakavyoainisha. Kwa kuwa nia ya 

masomo ni kuwaendeleza walimu kitaaluma, ni vema wakajiendeleza 

katika fani wanayofanyia kazi (proffessional carrier development) (Rejea 

Kanuni ya G.7 (1) (a – j) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 

za Mwaka 2009). 

 

(g) Likizo kabla ya Kustaafu: Likizo ya kustaafu hutolewa kwa Mtumishi 

anayetarajia kustaafu siku 28 kabla ya tarehe yake ya kustaafu. Mtumishi 

atastahili kulipwa nauli ya likizo wakati wa likizo hii bila kujali kama likizo 

iliyopita alilipwa (Rejea Kanuni ya H.8 ya Kanuni za Kudumu katika 

Utumishi wa Umma za 2009 na Kanuni Na. 101 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2022). 

 

(h) Likizo ya Kunoa Ubongo (Sabbatical Leave): Kwa mujibu wa Kanuni 

H.20 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009, 

Toleo la 3, Likizo ya Kunoa Ubongo hutolewa kwa mtumishi wa umma 

anayejiunga na au kufanya kazi katika taasisi inayotambuliwa na Serikali 

au kutembelea (kuzuru) taasisi zilizo katika nchi za Jumuiya ya Madola au 

mahali pengine kwa malengo ya kupata maarifa ya kuongeza tija na ufanisi 

wa kazi za taasisi anayotoka. Likizo hii hutolewa kwa masharti yafuatayo: 

(i) Mtumishi awe amethibitishwa kazini na awe na sifa na uzoefu 

unaohitajika kwenye taasisi ya kimataifa inayohusika; 
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(ii) Ruhusa ya likizo hii hutolewa na Katibu Mkuu Utumishi UTUMISHI 

kwa watumishi wa umma ngazi zote isipokuwa kwa watumishi wenye 

cheo cha utendaji mkuu ambao ruhusa yao hutolewa na Katibu Mkuu 

Kiongozi; na 

(iii) Likizo hii hutolewa kwa muda usiozidi miezi 12 na mara moja katika 

kipindi cha miaka mitano. 

 

iii. Haki Zinazoambatana na Uhamisho 

Mwalimu anaweza kuhamishwa kutoka kituo kimoja kwenda kingine na kustahili 

kulipwa malipo yafuatayo: 

a. Posho ya usumbufu kwa kiwango cha asilimia kumi (10%) ya mshahara 

wake ghafi wa mwaka mzima; 

b. Posho ya kijikimu kwa siku 14 kwake, mwenza wake na nusu ya kiwango 

kwa watoto/wategemezi wake wasiozidi wanne; 

c. Gharama ya kusafirisha mizigo kati ya tani 1.5 hadi tani 3 (kutegemea 

kiwango cha ngazi ya mshahara wa mtumishi); na 

d. Posho ya kujikimu akilala njiani akiwa safarini kuelekea kwenye kituo kipya 

cha kazi. 

 

Zingatia: Endapo mwalimu ataomba kuhama kwa sababu ameishi zaidi ya miaka 

mitano (5) katika kituo chake cha kazi au katika mazingira maalumu, mtumishi 

anapokaribia kustaafu na amefanya kazi nje ya Mkoa wake kwa muda wa miaka 

10 mfululizo au zaidi, basi atastahili malipo husika iwapo mwajiri ana uwezo 

(Rejea Kanuni ya J.4 na L.8 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2009). Aidha, mwalimu anaweza kuomba kuhama kituo kimoja kwenda 

kituo kingine ama mwajiri mmoja kwenda kwa mwajiri mwingine kwa sababu zake 

mwenyewe. Gharama za uhamisho huo hazitamhusu mwajiri, bali mtumishi 

husika (Kanuni ya L.8(1) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2009). 

 

iv. Haki ya Fidia ya Kuumia au Kufariki Kazini 

Endapo mwalimu ataumia au kufariki akiwa kazini, atastahili kulipwa fidia kupitia 

Mfuko wa Fidia wa Watumishi (Rejea Kanuni ya 109 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2022). 
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v. Haki ya Kupata Mikopo  

Mwalimu ana haki ya kukopa kwenye taasisi za kifedha/mikopo kwa makato 

ambayo kwa mwezi hayatazidi 2/3 ya mshahara wake. Hivyo, 1/3 ya mshahara 

wake ni lazima ibaki ili kumwezesha kumudu maisha na kuondokana na mzigo wa 

madeni ili atekeleze majukumu yako ya kazi kwa ufanisi (Rejea Kanuni F.12 ya 

Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009, ikisomwa pamoja 

na Ufafanuzi kuhusu Utaratibu wa Kusimamia Mikopo inayotolewa kwa Watumishi 

wa Umma na Serikali au Taasisi za Fedha uliotolewa mwaka 2013 na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.  

 

vi. Haki ya Matibabu 

Mwalimu anastahili kugharamiwa na mwajiri wake matibabu ambayo 

hayagharamiwi na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF). Anastahili kulipwa 

posho ya kujikimu na nauli kwenda kutibiwa nje ya kituo chake cha kazi endapo 

atapewa rufaa na daktari (Rejea Kanuni ya K (1 – 2) ya Kanuni za Kudumu katika 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2009]). Aidha, akilazwa hastashili kulipwa posho ya 

kujikimu. 

 

vii. Haki ya Gharama za Mazishi 

Ikitokea mwalimu amefariki au kufiwa na mwenza au mtoto wake, mwajiri 

atagharamia jeneza, uchimbaji wa kaburi, sanda, manukato na mapambo na 

usafiri kwenda kuzikwa eneo la makazi yake ya kudumu au eneo lingine lolote 

atakalochagua mwalimu mwenyewe (Rejea Kanuni ya Q.7(1 – 3) ya Kanuni za 

Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009). 

 

viii. Haki ya Ushiriki kwenye Shughuli za Kisiasa 

Mwalimu ana haki ya kidemokrasia ya kuwa mwanachama wa chama chochote 

cha siasa na kushiriki shughuli za kisiasa kama vile kukipigia kura chama chake 

pamoja na viongozi wake wakati wa Uchaguzi Mkuu. Haki hii inaambatana na 

miiko ifuatayo: kuepuka kushiriki masuala ya siasa ndani ya muda wa kazi na 

kwenye eneo la kazi; kuepuka mavazi yenye viashiria vya chama chochote cha 

kisiasa mahala pa kazi; kuepuka kutoa siri ama taarifa za ofisi kwa viongozi ama 

wanachama wa chama cha kisiasa bila kibali kutoka kwa mwajiri; na mambo 

mengine ambayo yanakinzana na taratibu za Utumishi wa Umma. Aidha, 

mtumishi ana haki ya kugombea nafasi ya kisiasa kama vile udiwani na ubunge 
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katika Uchaguzi Mkuu au kuteuliwa katika nafasi za kisiasa kwa kuzingatia 

masharti ya Aya 7 ya Waraka wa Mkuu wa Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2000 kama 

ilivyofafanuliwa kwenye Waraka wa Mkuu wa Utumishi Na.1 wa Mwaka 2015 

unaohusu utaratibu kwa Watumishi wa Umma wanaogombea nafasi za kisiasa 

nchini.  

 

ix. Haki na Wajibu wa Kujiunga na Kushiriki kwenye Chama cha 

Wafanyakazi (Trade Union) 

Kila mfanyakazi au mtumishi wa Umma, akiwemo mwalimu ana haki ya kuamua 

kujiunga na kushiriki shughuli za vyama vya wafanyakazi  kwa kuzingatia masharti 

ya Kifungu cha 9(1)(a) na (b) cha Sheria ya Ajira na  Mahusiano Kazini, Sura 366 

Toleo la 2019. Aidha, katika  kutekeleza na kushiriki kwenye uundaji na ushiriki 

kwenye  vyama vya wafanyakazi, mtumishi mwanachama ana wajibu wa kulipa 

ada ya uanachama kwa makubaliano kwa mujibu wa Kifungu cha 72(3)(a) cha 

Sheria ya Ajira na  Mahusiano Kazini, Sura 366, Toleo la 2019. Wajibu wa kulipa 

ada kwenye Chama hautakuwa wa lazima endapo mfanyakazi husika hataridhia 

kwa mujibu 72(3)(b) cha Sheria ya Ajira na  Mahusiano Kazini, Sura 366 Toleo la 

2019.   

 

Hata hivyo, kwa mtumishi ambaye hatachangia kupitia chama cha wafanyakazi, 

atalazimika kulipia ada ya uwakala ambayo, kwa vyovyote vile, itakuwa sawa na 

au ndogo zaidi ya ile inayolipwa kwenye chama cha wafanyakazi kwa masharti ya 

Kifungu cha 72(3)(a) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura 366 Toleo la 

2019. 

 

4.2 Wajibu wa Mwalimu  

Mwalimu ana wajibu ufuatao katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku:  

i. Wajibu kwa Taaluma Yake 

Katika taaluma yake ya ualimu, mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo:  

(a) Kuwapo kazini na kutekeleza majukumu ya mwajiri na kukamilisha kazi 

kwa kuzingatia muda uliopangwa; 

(b) Kufanya maandalizi ya masomo mapema na kuzingatia taratibu za 

ujifunzaji na ufundishaji; 

(c) Kutumia utaalamu wake kuwafundisha wanafunzi kwa nadharia na vitendo; 
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(d) Kuwa na bidii, uangalifu, na umakini kwenye kazi yake ili kufikia viwango 

vya juu katika utoaji wa huduma; 

(e) Kusahihisha kazi za wanafunzi kwa uadilifu, uaminifu, na kufanya tathmini 

ya ujifunzaji na ufundishaji; 

(f) Kuhakikisha kuwa mitihani ya shule na ya kitaifa inafanywa kwa haki na 

bila udanganyifu kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo 

inayotolewa na Baraza la Mitihani la Tanzania; 

(g) Kutekeleza majukumu yake ya ualimu kwa ushirikiano na usaidizi wa 

walimu wenzake; 

(h) Kujiendeleza kitaaluma na kitaalamu; 

(i) Kukuza maendeleo ya taaluma ya ualimu; 

(j) Kuimarisha viwango vya ujifunzaji na ufundishaji pamoja na taaluma ya 

ualimu; 

(k) Kutambua kuwa ana wajibu wa kuelimisha walimu waliopo kazini na 

waajiriwa wapya kuhusu kazi ya ualimu; 

(l) Kuhakikisha kuwa mwenendo wake binafsi na kwa jamii unalinda hadhi na 

uadilifu wa Utumishi wa Walimu; 

(m) Kuwa na tabia ya utu ambayo itakuza hadhi ya ualimu; 

(n) Kuwa nadhifu na kuvaa mavazi yanayolinda heshima, hadhi, na 

mwonekano wa mwalimu kwa mujibu wa Waraka wa Mavazi katika 

Utumishi wa Umma; 

(o) Kutunza taarifa zinazofaa ili kuimarisha utendaji bora wa kazi yake; 

(p) Kutunza kumbukumbu zake za kiutumishi; 

(q) Kutoandika wala kutoa maneno ya kushusha ari au maoni ya dharau wakati 

anaposahihisha kazi/majaribio/mazoezi ya wanafunzi; 

(r) Kujiepusha na ukiukwaji wowote wa sheria na kanuni zinazohusiana na 

Utumishi wa Walimu; 

(s) Kutojihusisha katika kazi ambazo zitatafsiriwa kuwa ni matumizi mabaya ya 

ofisi; na, 

(t) Kuepuka kubeba na/au kutunza silaha hatarishi katika eneo la shule. 

 

ii. Wajibu kwa Mwanafunzi 

Mwalimu amekabidhiwa jukumu la kumlea mwanafunzi (wakiwamo wenye mahitaji 

maalumu) kimwili, kiakili, kiroho, kijamii na kisaikolojia kama ifuatavyo: 
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(a) kimwili: mwalimu atahakikisha kuwa mwanafunzi yupo katika hali nzuri 

kiafya kwa kukagua usafi wa mwili, mavazi, na mazingira. kusiwepo uchafu 

utakaohatarisha afya au mazingira hatarishi, kwa mfano mashimo, 

misumari inayozagaa au vipande vya mabati na vioo. mwalimu 

atahakikisha kuwa mazingira ya shule ni salama kwa mwanafunzi 

(hawaingii wahalifu au watu wenye nia mbaya ya kumdhuru mwanafunzi). 

mwalimu atachukua hatua zinazofaa kuhakikisha mwanafunzi analindwa 

dhidi ya aina zote za ukatili kama vile ubaguzi, unyanyasaji, uchapaji 

viboko usiozingatia taratibu na kuathiriwa na kazi hatarishi, kutelekezwa na 

mila na tamaduni zenye madhara. mwalimu ahakikishe anachukua hatua 

dhidi ya kitendo chochote cha adhabu ambacho kitasababisha madhara ya 

kimwili kwa mwanafunzi kama vile kusukumwa, kumvutwa, kupigwa ngumi 

au kofi. 

 

(b) kiakili: mwalimu atamwezesha mwanafunzi kujenga umahiri unaohitajika 

kulingana na miongozo ya serikali inayotolewa mara kwa mara. mwalimu 

atahakikisha kuwa mwanafunzi anajifunza na kujenga umahiri 

uliokusudiwa. pia, atampatia mwanafunzi nyenzo za kujifunzia au masomo 

ya ziada kwa kuzingatia mahitaji yake. 

 

(c) kiroho: mwalimu amsaidie mwanafunzi kutambua mambo mazuri au 

mabaya, yanayofaa na yasiyofaa katika jamii ili, hatimaye, mwanafunzi 

ayafahamu na aweze kuheshimu watu wa marika yote. mwalimu anapaswa 

kufanya jitihada ya kuwafundisha wanafunzi jinsi ya kuomba msamaha 

wanapokosea na wajue jinsi ya kushukuru wanapopewa kitu au kusaidiwa, 

kuwa na huruma, na kutoa msaada kwa wengine. zaidi ya hayo, mwalimu 

anapaswa kumsaidia mwanafunzi kustawisha maadili mema ya kiroho kwa 

kutiwa moyo kuhudhuria vipindi vya dini na mahali pa ibada kulingana na 

imani yake. 

 

(d) kijamii: mwalimu anapaswa kumwelekeza mwanafunzi kuwa mvumilivu na 

kushiriki kazi kwa pamoja na wanafunzi wenzake, familia na jamii. 

mwanafunzi anapaswa kuhimizwa kujiunga katika vyama/vilabu vya 

kitaaluma/michezo vilivyopo shuleni. 
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(e) Kisa` ikolojia: wajibu wa mwalimu kisaikolojia unamtaka kufanya mambo 

yafuatayo:  

i. kumjengea mwanafunzi uwezo wa kutoa taarifa kwenye mamlaka 

kuhusu unyanyasaji wa kisaikolojia anaofanyiwa na mwalimu au mtu 

yeyote; 

ii. kumwelimisha mwanafunzi kutojihusisha na mahusiano ya 

kimapenzi na ndoa za utotoni na kuhakikisha anaendelea na 

masomo; 

iii. kusimamia mwanafunzi asifanye unyanyasaji wa kisaikolojia kwa 

wanafunzi wengine; 

iv. kuepuka matamshi ambayo yatamdhalilisha, kumuumiza au 

kumjengea hofu mwanafunzi pamoja na kuepuka utoaji wa adhabu 

za kikatili; na  

v. kuacha kuwatisha, kuwatukana, kuwadhihaki, kuwanyanyasa, 

kuwapuuza au kuwabagua wanafunzi kwa misingi ya hadhi, dini, 

imani, rangi, jinsi, ulemavu au umri. 

 

iii. Wajibu kwa Mwajiri 

Mwalimu ana wajibu wa kumtumikia mwajiri wake kwa uaminifu na kwa mujibu wa 

masharti ya ajira yake. Hivyo, anapaswa kufanya yafuatayo:   

(a) Kuingia mkataba wa kazi na mwajiri na kuhakikisha anazingatia masharti 

ya kazi yake; 

(b) Kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na maelekezo ya Serikali; 

(c) Kufanya kazi kwa bidii kwa kuzingatia masharti ya utumishi wake; 

(d) Kujenga mazingira na mahusiano mazuri na mwajiri wake; 

(e) Kuwasiliana na mamlaka husika pale anapoona kuna jambo linafanyika 

kinyume cha sheria, kanuni na taratibu za Utumishi wa Walimu na wa 

Umma; 

(f) Kurejesha mali za mwajiri zilizo katika umiliki wake wakati wa kustaafu, 

kuhama, kuacha, au kufukuzwa kazi; 

(g) Kutofanya uzembe wowote unaosababisha hasara au uharibifu kinyume 

cha taratibu za kiutumishi; 

(h) Kutojihusisha katika tendo/jambo lolote linalomletea mwajiri sifa mbaya; 

(i) Kutotumia jina la mwajiri kwa manufaa yake binafsi; 
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(j) Kutotumia mali za mwajiri bila ruhusa ya mwajiri au msimamizi wake wa 

ofisi; 

(k) Kutoharibu mali ya mwajiri wake kwa makusudi; 

(l) Kutotumia mali, fedha au rasilimali zingine za mwajiri kufanya shughuli 

zilizo nje ya kazi ya mwajiri; 

(m) Kutochangisha fedha, ada au michango mingine bila ruhusa ya mamlaka 

husika; na 

(n) Kutojihusisha na shughuli yoyote ya kiuchumi mahala pa kazi kinyume cha 

sheria, kanuni na taratibu. 

 

 

iv. Wajibu kwa Jamii 

Mwalimu ni sehemu ya jamii, hivyo, ana wajibu ufuatao kwa jamii inayomzunguka:  

a. Kuielewa jamii anamoishi; 

b. Kutumikia jamii kwa kuheshimu tofauti za kitamaduni, kikabila na kidini; 

c. Kutekeleza majukumu yake ya kiofisi kwa namna ambayo itahamasisha 

jamii iwe na imani katika ofisi yake; 

d. Kuwa na taswira nzuri kwa jamii anapoishi kwa kushiriki katika shughuli za 

maendeleo ya jamii, kuonesha tabia njema, na kuwa mfano wa kuigwa kwa 

maendeleo ya jami; 

e. Kuwa mfano mzuri kwa umma kwa kutii mamlaka zilizowekwa kisheria na 

kutii sheria; 

f. Kuhudhuria mikusanyiko ya kijamii, kuchangia mawazo, na kuheshimu 

maoni ya wengine; 

g. Kuwa mwaminifu na kutoa taarifa sahihi kwa umma; 

h. Kuchukua hatua zote zinazostahili kuhakikisha kuwa mali ya umma iliyo 

chini ya ulinzi, milki au udhibiti wake inatunzwa na iko katika hali nzuri; 

i. Kutotumia mali, fedha au rasilimali za umma kwa maslahi binafsi; na 

j. Kutofuja fedha za umma. 

 

v. Wajibu kwa Wadau 

Mwalimu ana wajibu kwa wadau mbalimbali kama ifuatavyo: 

a. Wajibu kwa Watumishi Wenzake: Mwalimu hutumia muda mwingi na 

watumishi wenzake katika kutekeleza majukumu yake shuleni; hivyo, ana 

wajibu ufuatao kwa wenzake: 
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i. Kuheshimu watumishi wenzake; 

ii. Kuishi na wenzake kwa kutambua kuwa ni wanataaluma wenzake; 

iii. Kuheshimu kazi na majukumu ya viongozi wenye mamlaka juu yake; 

iv. Kuwa nadhifu kwa mwonekano na kuvaa mavazi yanayokubalika kwa 

mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za Utumishi wa Umma; 

v. Kutokuwa mchafu wa mwili na mavazi kiasi cha kuharibu haiba yake na 

kukera walimu wenzake na wale anaowahudumia; 

vi. Kutowakandamiza wenzake, kuwakera, kuonesha ukali, chuki, na 

udhalilishaji unaolenga kuwavunja moyo na heshima walimu wenzake au 

mtu mwingine; 

vii. Kutowanyanyasa kimapenzi watumishi wenzake; 

viii. Kuepuka usumbufu wa kuomba au kulazimisha mapenzi, jambo ambalo 

anajua halitakiwi; 

ix. Kutomgusa au kumkumbatia mtumishi mwenzake kwa njia ambayo 

inaashiria hisia za kimapenzi; na 

x. Kuepuka tabia yoyote mbaya kama vile matusi, kudunisha, na kuwatisha 

watumishi wenzake. 

  

b. Wajibu kwa Mkuu wa Shule: Mwalimu anapaswa kutambua kuwa, mkuu 

wa shule amepewa mamlaka ya kusimamia nidhamu ya walimu na ndiye 

msimamizi wa karibu wa walimu wote shuleni. Hivyo, mwalimu ana wajibu 

wa: 

i. Kumtii na kumheshimu; 

ii. Kupokea na kutekeleza maelekezo halali atakayopewa; 

iii. Kuwajibika kwa mkuu wa shule ambaye ni msimamizi wake wa kazi na 

mamlaka yake ya nidhamu kwa makosa mepesi; 

iv. Kumshauri mkuu wa shule ipasavyo kuhusiana na ustawi wa shule; 

v. Kutoondoka katika eneo lake la kazi kabla ya muda wa kazi kuisha; 

vi. Kutoondoka kituo cha kazi bila ruhusa au sababu za msingi; na 

vii. Kutoondoka kazini kwa sababu za ugonjwa kwa muda unaozidi saa 48 

bila taarifa na cheti kutoka kwa daktari wa Serikali au anayetambuliwa na 

Serikali. 

 

c. Wajibu kwa Mzazi/Mlezi: Mwalimu anapaswa kutambua kuwa mzazi/mlezi 

ni mdau muhimu katika elimu. Kwa hiyo, ana wajibu ufuatao:   
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i. Kuheshimu jukumu la mzazi/mlezi katika elimu ya mwanafunzi; 

ii. Kushirikiana na wazazi/walezi bila kujali tofauti zao kielimu, kisiasa, 

kiuchumi na nyinginezo; 

iii. Kukuza na kudumisha mahusiano mazuri na mzazi/mlezi; 

iv. Kumpatia mzazi/mlezi taarifa za maendeleo ya mwanafunzi kwa wakati 

na kumhamasisha kujihusisha kwenye elimu na ustawi wake; 

v. Kuwaelimisha wazazi/walezi kutojihusisha na ndoa za utotoni na 

kuhakikisha kuwa watoto wanaendelea na masomo; 

vi. Kutofanya mawasiliano na mzazi/mlezi bila kuzingatia sheria, kanuni na 

miongozo iliyopo; 

vii. Kujiepusha kutoa au kupokea rushwa ya aina yoyote kutoka kwa 

mzazi/mlezi; na  

viii. Kujiepusha kushirikiana na mzazi/mlezi katika vitendo vya kufanya 

udanganyifu kwenye upimaji na mitihani. 

 

vi. Wajibu kwa Taifa: Mwalimu lazima aelewe kikamilifu na awe tayari 

kutimiza wajibu wake kwa taifa. Hivyo, ana wajibu wa kufanya mambo 

yafuatayo: 

i. Kuipenda nchi kwa moyo wake wote; 

ii. Kuwa na uelewa wa sheria za nchi na kuzitii; 

iii. Kuzielewa na kuzienzi alama na tunu za taifa; 

iv. Kuwa mzalendo na raia mwema; 

v. Kutii na kuheshimu Serikali iliyopo madarakani; 

vi. Kutotenda uhalifu; na 

vii. Kutotumia mahala pa kazi na nafasi yake kueneza itikadi yake ya 

kisiasa, kidini au mrengo mwingine wowote. 
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SURA YA TANO 

MAADILI NA NIDHAMU KWA WALIMU 

 

5.0. Utangulizi  

Lengo la sura hii ni kumwezesha mwalimu kutambua misingi ya maadili ya 

utendaji kazi katika Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu, ikiwamo kujua 

sheria, kanuni na miongozo inayosimamia maadili katika Utumishi wa Umma, 

kanuni za maadili ya utendaji kazi katika utumishi wa umma, matumizi sahihi ya 

taarifa za ofisi, miiko na maadili ya mwalimu. Pia, sura inalenga kumjengea 

uelewa mwalimu kuhusu taratibu za kushughulikia masuala ya kinidhamu katika 

Utumishi wa Umma, ikiwamo kutambua misingi ya nidhamu kwa walimu, mamlaka 

za nidhamu kwa walimu, mwenendo wa mashauri ya nidhamu kwa walimu na 

taratibu za rufaa katika Utumishi wa Walimu. 

 

5.1 Maadili katika Utumishi wa Umma 

Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, Toleo la 

Mwaka 2022, maadili ni misingi ya tabia na mwenendo mwema ambayo mtumishi 

wa umma anatakiwa kuzingatia wakati wa utekelezaji wa majukumu yake ya kazi. 

Maadili haya yanahakikisha kuwa utumishi wa umma unalindwa dhidi ya vitendo 

visivyo vya kimaadili, huku huduma bora kwa umma ikitolewa kwa uwazi, uadilifu 

na uwajibikaji. 

 

5.1.1 Kanuni za Maadili ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 

Kanuni za Maadili ya utendaji katika Utumishi wa Umma zinatoa ufafanuzi wa sifa, 

tabia na mwenendo mwema ambao mtumishi wa umma anapaswa kuzingatia. 

Kanuni hizo ni: 

(a) Kutoa huduma bora: Mtumishi wa umma anapaswa kutambua kwamba 

ana wajibu wa kutoa huduma bora kwa ufanisi, weledi na makubaliano 

yaliyopo kwenye mkataba wa huduma kwa mteja wa tasisi kwa kuzingatia, 

malengo halisi ya kazi, kutoa huduma kwa wakati, kutumia misingi ya haki 

na kuwa na mwonekano nadhifu. 

(b) Utii kwa Serikali: Mtumishi wa umma anapaswa kuthamini na kufuata 

maelekezo ya Serikali, mwajiri na watumishi; 
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(c) Bidii ya kazi: Mtumishi wa umma anapaswa kufanya juhudi, kuwa na kasi, 

kuzingatia usahihi na kujali wajibu, kutumia maarifa, ujuzi na waledi, kuwa 

mbunifu, mvumbuzi na kuongeza viwango vya utendaji, maarifa na ujuzi, 

kuwapo mahali pa kazi na kutumia muda wa kazi kwa kutekeleza 

majukumu ya mwajiri, kuwa tayari kufanya kazi katika kituo chochote na 

kufika sehemu ya kazi kwa muda uliopangwa. 

(d) Kutoa huduma bila upendeleo: Mtumishi wa umma anapaswa 

kuwatendea haki wateja wote bila kujali hadhi, jinsi, dini, kabila, umri au 

itikadi za kisiasa kwa kuzingatia haki. 

(e) Kufanya kazi kwa uadilifu: Mtumishi wa Umma anapaswa kuwa na 

mienendo inayokubalika katika Utumishi wa Umma. 

(f) Kuwajibika kwa Umma: Mtumishi wa Umma anapaswa kutambua kuwa 

ana jukumu la msingi la kuhudumia umma na kukamilisha jukumu 

linalotarajiwa   kwa uadilifu, heshima na adabu. 

(g) Kuheshimu Sheria: Mtumishi wa umma anapaswa kuheshimu, kuzingatia 

na kufuata sheria za nchi; 

(h) Matumizi sahihi ya taarifa: Watumishi wa umma hawapaswi kutumia 

taarifa wanazopata kutokana na nafasi zao kwa manufaa binafsi au kutoa 

taarifa hizo kwa watu wasiohusika. Wanatakiwa kuhakikisha usiri wa taarifa 

muhimu za Serikali. 

 

5.1.2 Sheria, Kanuni na Miongozo inayosimamia Maadili katika Utumishi 

Kuna sheria, kanuni na miongozo mbalimbali inayosimamia maadili katika 

Utumishi wa Umma ambayo ni pamoja na: 

(a) Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 (marejeo ya mwaka 2019) na 

Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022; 

(b) Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009; 

(c) Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11 ya Mwaka 2007; 

(d) Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa Awamu ya III 2017 – 2022; 

(e) Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.1 wa Mwaka 2015 kuhusu 

Watumishi wa Umma Wanaogombea Nyadhifa za Kisiasa; 

(f) Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na. 2 wa Mwaka 2015 kuhusu 

Ahadi ya Uadilifu kwa Watumishi wa Umma; na  

(g) Miongozo, nyaraka na maelekezo mbalimbali yanayotelewa na Serikali kwa 

nyakati tofauti. 
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5.1.3 Matumizi Sahihi ya Taarifa za Ofisi 

Mtumishi wa umma, wakati wa utekelezaji wa majukumu yake, anapaswa 

kuzingatia matumizi sahihi ya taarifa za ofisi ambazo amezipokea kutoka kwa 

watu wengine kwa kuepuka kutoa taarifa kwa watu wasiohusika ili kuepuka 

kupotosha au kuzuia utekelezaji wa sera na mipango ya Serikali. Vilevile, 

mtumishi wa umma hapaswi kutumia nyaraka au taarifa za Serikali kwa manufaa 

binafsi na kuepuka kutumia mitandao ya kijamii kwa ajili ya mawasiliano ya kiofisi. 

Kama mwalimu atakwenda kinyume na maelekezo hayo, anaweza kuchukuliwa 

hatua za kisheria, ikiwamo kifungo kisichozidi miaka 20 kwa Mujibu wa Sheria ya 

Usalama wa Taifa Na. 30 ya Mwaka 1970.  

 

5.1.4 Miiko na Maadili ya Mwalimu  

Maadili ya Ualimu: Ni utaratibu/mwongozo uliokubalika kuhusu mwenendo, tabia 

na imani ya mtu anayefanya kazi ya kufundisha watoto/wanafunzi wakati wa 

kuwawezesha kupata maarifa/ujuzi, kuangalia afya na ukuaji wao kitabia na 

kimaadili wawapo shuleni na hata nje ya shule. 

Miiko ya Ualimu: Ni mambo ambayo mwalimu hatakiwi kuyafanya kwa mujibu wa 

sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa na Serikali. Walimu, kama ilivyo 

kwa kada nyingine, wana maadili yanayoongoza taaluma yao.  

 

Kanuni za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (Teachers’ Service Commission (Local Government) Scheme) za Mwaka 

2016, Aya ya 51 – 57  zimetoa ufafanuzi kuhusu mwenendo wa maadili ya kazi ya 

ualimu kama ifuatavyo:  

(a) Mwalimu anapaswa kufanya kazi kwa uadilifu, uaminifu na bila upendeleo. 

i. Uadilifu: Mwalimu anapaswa kuwa mwadilifu kwa kuheshimu kazi, 

kutumia lugha za staha, kuepuka kuwa na dharau, kusikiliza wenzake, 

kufanya kazi kwa kufuata taratibu na kutofanya kazi kwa mazoea. 

ii. Uaminifu: Mwalimu anapaswa kuwa mtu anayeaminika, mkweli na 

anayefanya kazi kwa uadilifu. 

iii. Kutoa huduma bila upendeleo: Mwalimu anapaswa kutoa huduma 

pasipo kuangalia udini, ukanda, ukabila na mambo ya siasa mahali pa 

kazi. 

(b) Mwenendo usiofaa: Mwalimu hapaswi kuwa na mwenendo usiofaa kwa 

kufanya vitendo ambayo ni kinyume cha sheria, vikiwamo kujihusisha 
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kimapenzi na wanafunzi, unyanyasaji wa kijinsia, ulawiti, vitendo vya 

rushwa, pamoja na matumizi ya pombe au dawa za kulevya. 

(c) Matumizi mabaya ya madaraka: Mwalimu hapaswi kutumia madaraka yake 

vibaya na kwa maslahi yake binafsi. Kwa mfano, Mwalimu hatakiwi 

kutumikisha wanafunzi kulima shamba lake binafsi na kufanya kazi za 

nyumbani. 

(d) Utunzaji wa siri: Mwalimu aepuke kutoa taarifa za Serikali (siri au taarifa za 

kawaida) kwa watu wasiohusika bila idhini na kwa matumizi yasiyoruhusiwa 

kisheria au kwa manufaa yao binafsi. Kuvujisha taarifa za siri ni kinyume 

cha Sheria ya Usalama wa Taifa. 

(e) Kuheshimu na kuzingatia Sheria: Mwalimu anapaswa kuheshimu na 

kuzingatia sheria, kanuni na miongozo mbalimbali inayosimamia maadili 

katika Utumishi wa Umma. 

(f)  Kutoa huduma bora: Mwalimu anapaswa kutoa huduma bora. Huduma 

itolewe kwa wakati/muda stahiki na iwe na ubora. Mfano, Mwalimu 

azingatie ratiba ya vipindi, kuandaa azimio la kazi, kuandaa andalio la 

somo na kuandaa nukuu za somo ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. 

(g) Taratibu za kiutawala: Mwalimu anapaswa kufuata taratibu za kiutawala 

katika utatuzi wa changamoto mbalimbali zinazomkabili. Taratibu za 

kiutawala ni kwa kuanzia ngazi ya chini hadi ya juu.  Mfano, Mwalimu 

anapoomba ruhusa ya kutoka nje ya kituo cha kazi, barua inapaswa kupitia 

kwa msimamizi wake (mkuu wa shule) kabla ya kumfikia afisa elimu wilaya; 

(h) Ushiriki wa mwalimu katika masuala ya siasa: Mwalimu ana haki ya kuwa 

mwanachama wa chama chochote cha siasa na anapaswa kutoegemea na 

kutopendelea upande wowote wakati anapotoa huduma kwa umma 

kutokana na msimamo wake wa kisiasa. Mwalimu hapaswi kushiriki 

shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuathiri au kuonekana kuathiri 

uaminifu wake kwa shughuli za Serikali na hapaswi kutoa taarifa au 

nyaraka anazozipata kupitia nafasi yake kwa ajili ya matumizi ya chama 

chake. 

 

Muhimu: Watumishi (walimu) wanaotaka kugombea nafasi za uongozi wa 

kisiasa wanapaswa kuzingatia Waraka Na. 1 wa Mkuu wa Utumishi wa 

Umma wa Mwaka 2000 kama ilivyofafanuliwa na Waraka Na. 1 wa Mkuu 

wa Utumishi wa Umma wa Mwaka 2015. 
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5.2 Nidhamu kwa Walimu 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Kushughulikia Mashauri ya Nidhamu na Rufaa 

katika Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 2023 wa Tume ya Utumishi wa 

Umma, nidhamu ni mwenendo na tabia inayotarajiwa kutoka kwa watumishi wa 

umma katika utekelezaji wa majukumu yao, ikilenga kuhakikisha uwajibikaji, 

uadilifu, na ufanisi katika utoaji wa huduma kwa Umma. Nidhamu inahusisha 

kufuata sheria, kanuni, taratibu, na miongozo iliyowekwa na mamlaka husika ili 

kudumisha viwango vya juu vya utendaji kazi na maadili katika Utumishi wa 

Umma. 

 

5.3 Mamlaka za Nidhamu kwa Walimu 

Kifungu cha 3 cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 kinatoa 

tafsiri ya neno Mamlaka ya Nidhamu kuwa ni mtu au mamlaka yoyote yenye 

mamlaka chini ya sheria hii kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mwalimu na 

kumjumuisha mtu aliyekasimishwa madaraka na mwenye mamlaka hayo. 

 

Mamlaka za nidhamu kwa walimu zimepewa mamlaka ya kisheria chini ya Sheria 

ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za Mwaka 2016 kusimamia na kushughulikia nidhamu ya walimu wa 

shule za msingi na sekondari walioajiriwa kwenye Utumishi wa Umma. Mamlaka 

hizo zimepwewa mamlaka tofauti kutegemeana na uzito wa makosa na adhabu 

zinazotolewa kwa walimu waliothibitika kukiuka makosa ya nidhamu.    

i. Wakuu wa Shule: Wamepewa Mamlaka kwa mujibu wa Kifungu cha 12(2) 

cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na Kanuni ya 

12(3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 

kushughulikia masuala ya nidhamu katika maeneo wanayohudumia 

ambayo hayasababishi Mwalimu mtuhumiwa kufukuzwa kazi, kupunguziwa 

mshahara na kushushwa cheo.  Aidha, Kanuni ya 11(2) ya Kanuni za Tume 

ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 inayataja makosa mepesi ya 

kinidhamu kuwa ni:  

a. Kuchelewa kazini bila ruhusa au sababu za msingi; 

b. Kutokuwapo mahala pa kazi wakati wa saa za kazi bila ruhusa; 

c. Kutokuwapo kazini bila ruhusa; 

d. Kushindwa kukamilisha kazi; 
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e. Kufanya uzembe katika utekelezaji wa majukumu ambao 

hautahatarisha usalama wa watu au mali; na 

f. Kushindwa kuzingatia maelekezo ambako hakutaonekana kuwa ni 

ukaidi. 

 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 12(3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa 

Walimu za Mwaka 2016, adhabu ambazo wakuu wa shule wamepewa 

mamlaka nazo ni hizi zifuatazo: 

a. Kufidia hasara; 

b. Kushikilia nyongeza ya mshahara; 

c. Karipio; na 

d. Onyo. 

 

ii. Kamati ya Wilaya ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na Nidhamu: Kamati hii 

imepewa mamlaka chini ya Kifungu cha 12(1)(g) cha Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za Tume 

ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 kushughulikia mwenendo wa 

makosa mazito yafuatayo:  

(a) Kutenda au kuacha kutenda jambo lihusulo maadili (moral turpitude), 

ikiwamo wizi na vitendo vya rushwa; 

(b) Kutenda au kuacha kutenda jambo litakalosababisha kuaibisha kazi 

ya ualimu na Utumishi wa Umma; 

(c) Kutotii au kudharau mamlaka; 

(d) Utoro kazini wa zaidi ya siku tano (5) bila likizo au sababu za msingi; 

(e) Kutumia bila ridhaa ya mamlaka iliyoainishwa mali au vifaa vyovyote 

vilivyotolewa kwa madhumuni ya utumishi wa walimu kwa 

madhumuni fulani ambayo hayahusiani na majukumu rasmi; 

(f) Kujishughulisha na shughuli zozote nje ya majukumu rasmi ambayo 

yanaweza kusababisha kunufaika isivyofaa kwa nafasi yake katika 

utumishi wa walimu; 

(g) Kukataa uhamisho; 

(h) Kushindwa kutekeleza kikamilifu majukumu/kazi alizopangiwa; 

(i) Kutoa siri kinyume cha Sheria ya Usalama wa Taifa; 

(j) Kutenda au kutotenda jambo ambalo ni kinyume kwa maslahi ya 

nchi; 
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(k) Kushindwa kutekeleza majukumu vizuri kutokana na ulevi wa pombe 

au madawa ya kulevya; 

(l) Kufanya uzembe utakaosababisha hasara kwa mwajiri; 

(m) Kufanya uzembe mkubwa katika kutekeleza majukumu; 

(n) Kwenda kinyume na maadili ya kazi ya ualimu na maadili katika 

Utumishi wa Umma na maadili ya viongozi. 

(o) Kutenda kosa mara nne (4) mfulululizo kwa makosa yaliyotajwa chini 

ya Sehemu B ya Jedwali la Kwanza. 

 

Pamoja na makosa hayo, Jedwali la Kwanza, Sehemu A la Kanuni za 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 limetaja makosa mengine mazito 

matano ambayo ni: 

a. Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Serikali 

Mtandao, Sura ya 273; 

b. Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Udhibiti wa 

Uhalifu wa Kiuchumi, Sura ya 200; 

c. Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Uhalifu wa 

Mtandao, Sura 443; 

d. Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa, Sura ya 329; na 

e. Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Udhibiti na  

Utekelezaji wa Dawa za Kulevya, Sura ya 95. 

 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa 

Walimu za Mwaka 2016, ikisomwa pamoja na Kanuni ya 42(1) ya Kanuni 

za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, mwalimu atakayethibitika kutenda 

makosa mazito, atapewa mojawapo ya adhabu zifuatazo: 

a. Kufukuzwa kazi; 

b. Kushushwa cheo; na  

c. Kukatwa mshahara ghafi kwa asilimia 15 kwa miaka mitatu 

mfululizo. 

 

iii. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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Kwa kuzingatia Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais 

ana mamlaka ya jumla ya nidhamu kwa watumishi wote wa Umma, wakiwamo 

walimu.  

 

5.4 Mchakato wa Mashauri ya Nidhamu kwa Walimu 

Katika kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya walimu, mamlaka za nidhamu 

zinatakiwa kuzingatia Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448; 

Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298; Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022; Taratibu Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2007 na Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2009. Kanuni ya 13(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa 

Walimu za Mwaka 2016 inaelekeza aina kuu mbili za uendeshaji wa mashauri ya 

nidhamu kutegemeana na uzito wa kosa alilolitenda mwalimu au aina ya adhabu 

inayotarajiwa kutolewa na Mamlaka ya Nidhamu.  Aina hizo ni: 

a. Mwenendo wa makosa mazito 

Kanuni ya 13(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 

zinaelekeza kuwa mwenendo wa makosa mazito unahusu makosa ambayo 

yakitendwa na mtumishi, mtuhumiwa akapatikana na hatia, anaweza kupewa 

adhabu ya, ama kufukuzwa kazi, kushushwa cheo, au kupunguziwa mshahara. 

Makosa mazito yameorodheshwa chini ya Kanuni ya 11(1) ya Kanuni za Tume ya 

Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. 

 

b. Mwenendo wa makosa mepesi 

Kanuni ya 13(4) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 

zinaelekeza kuwa mwenendo wa makosa mepesi unahusu makosa ambayo 

mwalimu akipatikana na hatia, hawezi kupewa adhabu ya kufukuzwa kazi, 

kushushwa cheo au kupunguziwa mshahara. Makosa mepesi yameainishwa chini 

ya Kanuni 11(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. 

Utaratibu wa kushughulikia mwenendo wa makosa mepesi umewekwa chini ya 

Kanuni ya 20 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016.  

 

5.4.1 Taratibu za Ushughulikiaji wa Masuala ya Nidhamu kwa Walimu 

Mwalimu hataadhibiwa kwa makosa mazito bila kuzingatiwa kwa masharti ya 

kisheria yafuatayo: kufanya uchunguzi wa awali; kutoa Hati ya Mashtaka; kutoa 

fursa ya kutosha kujitetea; kumsimamisha kazi mtumishi mtuhumiwa; kufanya 
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uchunguzi kwa kuzingatia tuhuma husika kwa mujibu wa kanuni husika; na 

kuandaa uamuzi na kuufikisha kwa mtumishi mtuhumiwa. 

 

 

a. Kufanya Uchunguzi wa Awali  

Kanuni ya 15(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 

inaelekeza  Mamlaka ya Nidhamu kufanya uchunguzi wa awali  kabla ya 

kumchukulia mwalimu hatua za kinidhamu.  Hatua hii itaisaidia Mamlaka ya 

Nidhamu kugundua ukweli kuhusu tuhuma na kumwezesha kujiridhisha katika 

hatua ya awali kuwa mwalimu amehusika na tuhuma husika na kuwa kuna 

uwezekano wa kuthibitisha tuhuma dhidi yake iwapo hatajitetea ipasavyo. 

 

b. Kutoa Hati ya Mashtaka  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 15 ya Tume ya Utumishi wa Walimu ya Mwaka 2016, 

mwalimu mtuhumiwa hataondolewa kwenye utumishi wa umma isipokuwa 

amepewa Hati ya Mashtaka inayoonesha bayana kosa na kifungu cha sheria au 

kanuni kinachodaiwa kukiukwa.   Aidha, Hati ya Mashtaka lazima iainishe kwa 

ukamilifu na uwazi maelezo ya shtaka ili kumwezesha mtumishi mtuhumiwa 

kujua tuhuma zinazomkabili aweze kujitetea ipasavyo. 

 

Aidha, kwa mujibu wa Kanuni ya  15(5) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa 

Walimu za Mwaka 2016, Hati ya Mashtaka itaambatana na notisi ya kumtaka 

mwalimu mtuhumiwa kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi. Miongozo iliyopo 

inaelekeza watumishi wa umma watuhumiwa kupewa muda wa siku 14 kuanzia 

tarehe ya kupokea Hati ya Mashtaka na notisi kuwasilisha utetezi wao. Mamlaka 

ya Nidhamu lazima ihakikishe kuwa mtumishi mtuhumiwa amepokea Hati ya 

Mashtaka. Pale ambapo haijulikani alipo mwalimu mtuhumiwa, Kanuni ya 28(2) 

ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 pamoja na Kanuni 

ya 44(5) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 hutumika kumpelekea 

Hati ya Mashtaka kwa kuiacha mahali ambapo mwalimu husika alikuwa akiishi 

kabla ya kutoweka au kuituma kupitia anuani yake ya mwisho. 

 

c. Mwalimu Kusimamishwa Kazi (Kan. 14) 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

Mwaka 2016, pamoja na Kanuni ya 38(5) & (8) ya Kanuni za Utumishi wa Umma 
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za Mwaka 2022,  mwalimu atasimamishwa kazi baada ya kupewa Hati ya 

Mashtaka. Hatua hii ni baada ya mamlaka ya midhamu kuridhika kuwa Mwalimu 

ana tuhuma za kujibu. 

 

Aidha, kwa mujibu wa Kanuni ya 38(5) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022, mtumishi aliyesimamishwa kazi atalipwa mshahara wake wote na 

hataruhusiwa kutoka nje ya kituo chake cha kazi bila idhini ya Mamlaka ya 

Nidhamu. 

 

d. Kupumzishwa Majukumu  

Mtumishi  mtuhumiwa anaweza kupumzishwa kutekeleza majukumu bila 

kusimamishwa kazi na bila kuathiri maslahi yake. Lengo ni kuzuia kosa 

lisiendelee kutendeka wakati uchunguzi wa awali ukifanyika. Mtumishi 

hatapumzishwa kwa zaidi ya miezi mitatu (3). Kama kuna haja ya kuongeza siku, 

Mamlaka ya Nidhamu inapaswa kuomba kibali kwa Katibu Mkuu (UTUMISHI). 

Muda utakaoongezwa hautazidi miezi miwili, hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya 

37(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022. Endapo nyongeza 

inahitajika, Kanuni ya 37 (2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 

zinaelekeza kuwa maombi yatafanywa kwa Katibu Mkuu Kiongozi ambaye 

anaweza kuongeza muda wa miezi sita (6). Kumpumzisha kazi mtumishi 

kutakoma mara tu taratibu za nidhamu zikianzishwa. 

 

5.4.2 Kamati ya Uchunguzi  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 16(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

Mwaka 2016, endapo mtumishi mtuhumiwa hatakiri tuhuma dhidi yake wakati 

akijibu Hati ya Mashtaka au iwapo ataamua kukaa kimya, Mamlaka ya Nidhamu 

itawajibika kuunda Kamati ya Uchunguzi.  Hata hivyo, iwapo utetezi wa mtumishi 

mtuhumiwa utaonesha kukiri makosa waziwazi (complete admission), Mamlaka 

ya Nidhamu haitaunda Kamati ya Uchunguzi. Badala yake, itaendelea kutoa 

adhabu kana kwamba mtuhumiwa amepatikana na hatia baada ya Kamati ya 

Uchunguzi (Rejea Kanuni ya 16(3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 

za Mwaka 2016). 

a. Sifa za Kamati ya Uchunguzi 
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Kwa mujibu wa Kanuni ya 17(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

Mwaka 2016, wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi wanapaswa kuwa na sifa 

zifuatazo: 

(a) Wawe na cheo cha uandamizi au zaidi; 

(b) Wawe watumishi wa umma; 

(c) Wawe na cheo kikubwa kuliko mtuhumiwa; 

(d) Wajumbe wa Kamati wasipungue wawili na wasizidi wanne; na 

(e) Uteuzi wa wajumbe uzingatie jinsi. 

 

Vilevile, kwa mujibu wa Kanuni ya 46(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022, Mwenyekiti wa Kamati ya Uchunguzi lazima ateuliwe kutoka taasisi 

nyingine ya umma tofauati na ile ya mtumishi mtuhumiwa.  

b. Haki za Mtumishi Anayechunguzwa 

Kanuni ya 18 (1 – 4) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 

2016, inaelekeza haki za mtumishi anayechunguzwa. Nazo ni hizi zifuatazo: 

(i) Haki ya kujulishwa kwa maandishi kuhusu tarehe, siku muda na mahali 

uchunguzi utakapofanyika; 

(ii) Haki ya kuhoji mwajiri na mashahidi wake wanaotoa ushahidi dhidi yake 

(mwalimu mtuhumiwa); 

(iii) Haki ya kupewa na kuhakiki vielelezo vilivyotolewa kama ushahidi dhidi 

yake; 

(iv) Haki ya kuleta mashahidi wake na kuwasilisha vielelezo; 

(v) Haki ya kuwakilishwa na mtumishi wa umma, wakili au mwakilishi wa 

chama chake cha wafanyakazi; na 

(vi) Haki ya mtumishi mtuhumiwa au mwakilishi wake kuwapo muda wote 

wa uchunguzi (Aya 16.6 ya Taratibu Bora za Mwaka 2007). 

 

Angalizo: Iwapo wakati wa uchunguzi kutajitokeza ushahidi mpya unaohitaji 

kuwapo kwa tuhuma mpya, Kamati ya Uchunguzi itatakiwa kuijulisha Mamlaka ya 

Nidhamu ili iandae Hati ya Mashtaka kwa tuhuma hizo kwa mujibu wa Kanuni ya 

18(8 – 10) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. Mtumishi 

mtuhumiwa apewe fursa ya kujitetea dhidi ya tuhuma hizo mpya ndipo Kamati ya 

Uchunguzi iendelee kuzichunguza.   
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5.4.3 Kuhitimishwa kwa Uchunguzi 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 19 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

Mwaka 2016, baada ya kumaliza uchunguzi, Kamati ya Uchunguzi itawasilisha 

nyaraka mbili ambazo ni Mwenendo wa Uchunguzi (Inquiry Proceedings) na 

Taarifa ya Uchunguzi kwa Mamlaka ya Nidhamu. Taarifa ya Kamati ya 

Uchunguzi inatakiwa kukidhi vigezo vifuatavyo:  

(i) Itamke kama, kwa maoni ya Kamati ya Uchunguzi, tuhuma dhidi ya 

mtumishi mtuhumiwa zimethibitishwa au la na kuainisha sababu za 

maoni hayo; 

(ii) Hitimisho la ripoti lazima libainishe kwa bayana mazingira yote 

yanayosababisha Kamati kuhitimisha kuwa mtuhumiwa ana hatia au 

hana hatia (Aya 18.2 ya Taratibu Bora za Mwaka 2007); 

(iii) Itamke jambo ambalo, kwa maoni ya Kamati, 

linaongezea/linapunguza uzito wa tuhuma dhidi ya mtumishi 

mtuhumiwa (k.m rekodi ya nyuma, kujirudiarudia kwa makosa, hali 

ya mhusika mwenyewe, urefu wa utumishi wake, asili ya kazi yake 

na afya (Aya 16.10(a) – (d) ya Taratibu Bora za Mwaka 2007); 

(iv) Itamke jambo lolote ambalo, kwa maoni ya Kamati, linahusiana na 

tuhuma (relevant); na 

(v) Ipendekeze aina ya adhabu inayostahili kutolewa dhidi ya mtumishi 

mtuhumiwa (Kanuni ya 48(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022). 

 

5.4.4 Utoaji wa Adhabu  

Mara baada ya kupokea Taarifa ya Kamati ya Uchunguzi, Mamlaka ya Nidhamu, 

baada ya kutafakari ushahidi na taarifa hiyo, kwa mujibu wa Kanuni ya 19(6) ya 

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, inapaswa kutoa 

uamuzi na kumjulisha mwalimu mtuhumiwa kuhusu uamuzi huo katika muda wa 

siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya kupokea Taarifa ya Kamati ya Uchunguzi. 

Kushindwa kutekeleza matakwa ya kanuni hiyo, Kanuni ya 19(9)  ya Kanuni za 

Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 inatoa tafsiri  kuwa mwalimu 

mtuhumiwa atachukuliwa kuwa hana hatia, kwa kunukuu: 

“Failure to comply with requirements of sub-regulation (6) of this 

Regulation shall be considered that the accused teacher is not guilty 

of the offence.” 
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Aya ya 16.9 ya Kanuni Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2007 inaeleza kuwa suala la hatia linapaswa 

liangaliwe na Kamati ya Uchunguzi ambayo, kwa kawaida, ndiyo iliyopata muda 

wa kutosha kusikiliza shauri, lakini suala la adhabu linapaswa kuangaliwa na 

Mamlaka ya Nidhamu. 

 

Mtumishi mtuhumiwa na mwakilishi wanapaswa kuwasilisha ombi la 

kupunguziwa adhabu stahiki inayokusudiwa kutolewa na Mamlaka ya Nidhamu.   

Aidha, Aya ya 16.10 ya Kanuni Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu 

katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2007 imeweka mambo yanayopaswa 

kuzingatiwa na Mamlaka ya Nidhamu kuhusu kupunguza au kuongeza uzito wa 

kosa. Mambo hayo ni: 

(a) Uzito wa kosa katika muktadha wa ukiukwaji wa kipindi cha nyuma 

(kilichopita), ukali wa sheria au kanuni na uwezekano wa kurudia kosa; 

(b) Hali ya mtumishi, ikijumuisha hali binafsi, muda wa utumishi wake na 

rekodi yake ya nidhamu kwa kipindi cha nyuma; 

(c) Aina ya kazi ya mtumishi, ikiwa ni pamoja na changamoto za  kiafya  

alizo nazo na kuzingatia usalama wake; na  

(d) Mazingira ya ukiukwaji wa kosa lenyewe. 

 

Katika maamuzi yake, Mamlaka ya Nidhamu inawajibika kutoa sababu za 

maamuzi hayo (misingi ya uamuzi) na kumjulisha mtumishi kuhusu haki, muda 

na mahali pa kukata rufaa. 

 

5.5 Mamlaka za Rufaa katika Utumishi wa Walimu 

Rufaa ni maombi au mchakato ambapo shauri hupitiwa upya na mamlaka ya juu 

ili kuruhusu mtu asiyeridhika na uamuzi wa mamlaka ya chini apate nafuu 

nyingine ya uamuzi dhidi yake. Kifungu cha 13(2) cha Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, kinaipa Tume uwezo wa kuwa Mamlaka ya 

Rufaa dhidi ya maamuzi ya kinidhamu yaliyochukuliwa na Kamati za Wilaya. 

Aidha, Kanuni ya 30 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 

inaainisha muda wa kukata rufaa.  
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Kuna mamlaka za aina tatu (3) za rufaa kwa walimu katika mkondo wa kiutawala, 

ambapo, mwalimu asiporidhika na uamuzi uliotolewa na mamlaka ya kwanza 

anaweza kukata rufaa. Nazo ni: 

i. Kamati ya Wilaya ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na Nidhamu: Kamati ya 

Wilaya ni ngazi ya kwanza ya rufaa kwa walimu kwa uamuzi uliotolewa na 

mwalimu mkuu/mkuu wa shule kwa mujibu wa Kifungu cha 13(1) cha 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. 

 

ii. Tume ya Utumishi wa Walimu: Mwalimu asiporidhika na uamuzi 

uliotolewa na Kamati ya Wilaya, kisheria, ana haki ya kukata rufaa kwenye 

ngazi ya Tume Makao Makuu kwa mujibu wa Kifungu cha 13(2) cha Sheria 

ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. 

 

iii. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania:  Mwalimu asiporidhika na 

uamuzi uliotolewa na Tume, kama Mamlaka ya Rufaa, kisheria, ana haki ya 

kukata rufaa kwa Rais kwa mujibu wa Kifungu cha 13(3) cha Sheria ya 

Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. 

 

Mwalimu ambaye hataridhika na uamuzi wa kinidhamu uliochukuliwa dhidi yake 

ana haki ya kukata rufaa kwa utaratibu ufuatao:  

i. Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 

448, kinaelekeza hatua za kinidhamu zilizochukuliwa na Wakuu wa Shule, 

rufaa zitakatwa mbele ya Kamati ya Wilaya; 

 

ii. Kwa mujibu wa Kifungu cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Sura 

ya 448, asiyeridhika na uamuzi wa Tume katika Ngazi ya Wilaya, atakata 

rufaa kwa Tume Makao Makuu; na  

iii. Kifungu cha 13(3) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 

448, kinaelekeza kuwa mtumishi (mwalimu) asiyeridhika na uamuzi wa 

Tume atakata rufaa kwa Rais. 

 

5.6 Taratibu na Masharti ya Rufaa 

Mwalimu ambaye hataridhika na uamuzi wa kinidhamu uliochukuliwa dhidi yake 

atatumia utaratibu ufuatao wa haki ya kukata rufaa:  
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(a) Kwa mujibu wa Kanuni ya 30(1), (2) na (3) ya Kanuni za Tume ya 

Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, muda wa kukata rufaa ni siku 

arobaini na tano (45) kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa uamuzi 

unaopingwa. 

 

(b) Mamlaka ya Rufaa, ikipokea rufaa husika, itatakiwa kumpa mrufaniwa 

nakala ya rufaa hiyo isipokuwa ikiridhika kuwa tayari anayo nakala ya 

rufaa husika. Baada ya kupata taarifa kuhusu kuwapo kwa rufaa 

iliyokatwa dhidi yake, Mamlaka ya Nidhamu inapaswa kukabidhi mbele 

ya Mamlaka ya Rufaa maelezo na vielelezo kuhusu rufaa husika ndani 

ya muda wa siku 14. 

 

(c) Kanuni ya 62(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 

inaelekeza kuwa Mamlaka ya Rufaa inaweza kumruhusu mrufani au 

Mamlaka ya Nidhamu ambaye uamuzi wake unapingwa, au yeyote kati 

yao, nafasi ya kusikilizwa kwa kufika mwenyewe mbele ya Tume au 

kwa maandishi; 

 

(d) Mamlaka ya Rufaa inatakiwa kuikamilisha rufaa na kutoa uamuzi katika 

muda wa siku tisini (90) kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa maelezo na 

vielelezo kutoka kwa mrufaniwa (Rejea Kanuni ya 62 (2) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2022); 

 

(e) Kwa mujibu wa Kanuni ya 62(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022, Mamlaka ya Rufaa haitatengua uamuzi uliofikiwa na 

Mamlaka ya Nidhamuisipokuwa uamuzi utatenguliwa tu kama utaratibu 

uliokiukwa umesababisha uvunjifu (ukiukwaji) wa haki upande wa 

mrufani. Katika mazingira kama hayo, Mamlaka ya Rufaa itaelekeza 

shauri la nidhamu kuanza upya. 

 

(f) Katika kila uamuzi wa Mamlaka ya Rufaa, mrufani anapopewa uamuzi, 

mrufaniwa atakuwa na haki ya kupewa nakala ya uamuzi huo pia ( 

Kanuni ya 63 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022); 
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(g) Kanuni ya 64(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 

inaeleza kuwa, iwapo Rais au Tume imebadilisha uamuzi wowote wa 

kumfukuza kazi mtumishi na kuelekeza mtumishi huyo arejeshwe kazini 

au kupewa adhabu tofauti na kufukuzwa kazi, mtumishi huyo 

atahesabika kuwapo kwenye Utumishi wa Umma kwa muda wote bila 

kujali kuwa aliwahi kufukuzwa kazi. 

 

(h) Uamuzi unaotolewa na Mamlaka ya Nidhamu unapaswa kutekelezwa 

bila kupingwa. Mtumishi atakayekaidi kutekeleza uamuzi wa rufaa 

atastahili kuchukuliwa hatua za kinidhamu  kwa mujibu wa Kanuni ya 64 

ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022. 



 
 

59 
 

SURA YA SITA 

TARATIBU ZA MAWASILIANO NA USHUGHULIKIAJI WA 

MALALAMIKO KWA WALIMU 

 

6.1 Utangulizi  

Sura hii inalenga kumwezesha mwalimu kufahamu taratibu za mawasiliano na 

ushughulikiaji wa malalamiko katika Utumishi wa Umma. Vipengele vinavyounda 

sura hii ni maana ya mawasiliano Serikalini, njia za mawasiliano zinazotambulika 

Serikalini, mwongozo unaosimamia mawasiliano Serikalini, pamoja na kuainisha 

sheria na kanuni zinazosimamia mawasiliano Serikalini. Aidha, kwenye 

ushughulikiaji wa malalamiko, mwalimu atafahamu  maana ya malalamiko, aina za 

malalamiko kwa mujibu wa miongozo ya Serikali, misingi na umuhimu wa 

kushughulikia malalamiko mahali pa kazi, na hatua zinazopaswa kuchukuliwa 

wakati wa kushughulikia malalamiko. 

 

6.2 Taratibu za Mawasiliano kwa Walimu 

6.2.1 Maana ya Mawasiliano Serikalini 

Mawasiliano ni mchakato wa kubadilishana taarifa, mawazo, hisia, au ujumbe kati 

ya watu au vikundi kwa njia yoyote ile kama vile kwa maandishi, mazungumzo, 

alama, picha au lugha ya mwili ili kufikia uelewa wa pamoja. Lengo kuu la 

mawasiliano ni kuhakikisha kuwa ujumbe unaotumwa na mtoa taarifa unafika, 

kueleweka na kutafsiriwa ipasavyo na mpokeaji. 

 

6.2.2 Njia za Mawasiliano Serikalini 

Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma 2022, Sehemu ya Kumi, njia rasmi 

za mawasiliano zinazotambuliwa na Serikali zinajumuisha: 

i. Mawasiliano ya njia ya maandishi (kama vile barua, na taarifa); 

ii. Mawasiliano kwa njia ya simu (kupiga simu, kutuma meseji); na 

iii. Mawasiliano ya kimtandao, ikijumuisha matumizi ya mitandao ya kijamii, 

kama vile whatsap, instagram na facebook, itatumika kwa idhini ya mkuu wa 

taasisi husika. 
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6.2.3 Mwongozo wa Mawasiliano 

Kanuni C katika Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 

2009 zinaelekeza taratibu za mawasiliano Serikalini ili kuhakikisha uwazi, 

ufanisi na usalama wa taarifa. Kanuni hii inaelezea taratibu za uandishi wa 

nyaraka rasmi, matumizi ya lugha, na njia za mawasiliano kati ya taasisi za 

umma kama ifuatavyo: 

i. Uandishi wa Nyaraka Rasmi: Kanuni hizi zinaelekeza kwamba nyaraka 

zote za Kiserikali ziandikwe kwa kufuata viwango maalumu vya uandishi. 

Hii inajumuisha matumizi sahihi ya lugha rasmi, mpangilio wa nyaraka na 

usahihi wa taarifa zinazotolewa. Kwenye uandishi wa nyaraka hizi, 

Mwongozo wa Uandishi wa Nyaraka Mbalimbali za Kiserikali uliotolewa na 

Katibu Mkuu (UTUMISHI) mwaka 2020 unapaswa kutumika. 

ii. Matumizi ya Lugha: Kwa mujibu wa Kanuni, lugha rasmi za mawasiliano 

serikalini ni Kiswahili na Kiingereza. Lugha hizi zinatumika kulingana na 

mahitaji ya kisheria, mazingira ya kazi, na aina ya mawasiliano 

yanayofanyika. Lugha inayotumika katika mawasiliano ya Kiserikali 

inapaswa kuwa rasmi na yenye heshima.  

iii. Usiri wa Taarifa: Watumishi wa umma wanatakiwa kuheshimu usiri wa 

taarifa za Kiserikali na kuhakikisha kuwa hazitolewi kwa watu wasiohusika. 

Hii inalenga kulinda maslahi ya taifa na kuzuia uvujaji wa taarifa. 

iv. Uwasilishaji wa Taarifa kwa Umma: Kanuni zinaelekeza kuwa taarifa 

zinazotolewa kwa umma ziwe sahihi, wazi, na zenye kueleweka. Hii 

inahusisha utoaji wa taarifa kupitia vyombo vya habari, tovuti rasmi za 

Serikali na machapisho mengine ya Kiserikali. Taarifa hizi zinapaswa 

kutolewa na watu sahihi waliokasimishwa madaraka ya kutoa taarifa kwa 

umma na taasisi. 

 

6.2.4 Mtiririko wa Mawasiliano kwa Walimu 

Kwa mujibu wa Kanuni C.17 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 

Toleo la Mwaka 2009, mawasiliano yote ya watumishi wa umma, wakiwamo 

walimu, kutoka ngazi za chini kwenda ngazi za juu, yanapaswa kupitia kwa 

wasimamizi wa vituo vyao. Aidha, kwa walimu, mawasiliano haya yanapaswa 

kuanza kupitia kwa wakuu wa shule / walimu wakuu. 
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6.2.5 Sheria na Kanuni Zinazosimamia Mawasiliano Serikalini 

Mawasiliano ndani ya Serikali ya Tanzania yanaongozwa na sheria na kanuni 

mbalimbali zinazotoa maelekezo juu ya mawasiliano kutoka taasisi moja kwenda 

nyingine, utoaji wa huduma za habari na mawasiliano nchini, vikiwamo vyombo 

vya habari na mawasiliano ya kielektroniki, uhalifu unaofanywa kupitia mifumo ya 

kompyuta na mitandao ya mawasiliano na taratibu za matumizi sahihi na salama 

ya vifaa na mifumo ya TEHAMA katika mawasiliano ya Kiserikali. Sheria na 

Kanuni hizi ni pamoja na: 

i. Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022;  

ii. Sheria ya Huduma za Habari ya Mwaka 2016;  

iii. Sheria ya Makosa ya Mtandao ya Mwaka 2015; na  

iv. Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa na Mifumo ya 

TEHAMA Serikalini.  

 

6.2.6 Miiko ya Mawasiliano 

Mawasiliano yasipotumiwa vizuri, huweza kusababisha taharuki, mitafaruku na 

ugomvi katika maeneo ya kazi. Hivyo, walimu wanatakiwa kuzingatia miiko ya 

mawasiliano kama ifuatavyo: 

i. Mawasiliano yasitumiwe vibaya kwa kutoa taarifa za taasisi kwa watu 

wasiohusika;  

ii. Mawasiliano yasiwe chanzo cha kuleta migomo na mifarakano kazini; na  

iii. Mawasiliano nje ya taasisi hayatakiwi kutolewa na mtu mwingine tofauti na 

mkuu wa taasisi ama mtu aliyekasimishwa kufanya kazi hiyo. 

 

6.3 Utaratibu wa kushughulikia Malalamiko kwa Walimu  

Utaratibu wa kushughulikia malalamiko Serikalini unasimamiwa na Mwongozo wa 

Kushughulikia Malalamiko wa Mwaka 2012. Mwongozo unaeleza mambo 

yafuatayo yanayohusiana na malalamiko katika Utumishi wa Umma: 

6.3.1 Maana ya Malalamiko 

Malalamiko ni kitendo cha mteja, kikundi cha watu au taasisi kuonesha hali ya 

kutoridhishwa na huduma iliyotolewa na taasisi hivyo kuamua kutoa taarifa ya 

kutoridhika kwa mtumishi aliyehusika au taasisi yake kwa matarajio kuwa 

marekebisho yatafanywa.  

Malalamiko yanaweza kupunguza ufanisi na ushirikiano mahala pa kazi, hivyo, 

kusababisha dosari za kiutendaji. 
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6.3.2 Aina za Malalamiko  

Mwongozo unaainisha aina sita (6) za malalamiko kama ifuatavyo: 

i. Malalamiko Yanayohusu Taratibu: Haya ni malalamiko yanayotokana 

nakutoridhishwa na sheria, kanuni na taratibu ambazo, kwa mfano, 

zinaonekana kuwa na urasimu unaochelewesha upatikanaji wa huduma au 

zimepitwa na wakati, hivyo, kupingana na mambo mengine kulingana na 

wakati husika. 

ii. Malalamiko Yanayohusu Taarifa: Haya yanasababishwa na wateja 

kukosa taarifa za jambo husika na kupata usumbufu au kukosa huduma.  

iii. Malalamiko yanayohusu Watumishi: Watumishi wapo katika makundi 

makuu mawili, kundi la watoa huduma na kundi la mapokezi. Watumishi 

hawa wasipofanya kazi zao kwa uadilifu, wakiwa pungufu au wakiwa 

hawana elimu na ujuzi wa kazi zao na kushindwa kutoa huduma kwa 

viwango vinavyotarajiwa, wanasababisha wateja walalamike. 

iv. Malalamiko Yanayohusu Vifaa: Kutopatikana kwa wakati au kwa kiwango 

na idadi inayotosheleza vifaa vinavyohitajika kutolea huduma ni chanzo cha 

malalamiko kwa walimu. Vilevile, uwapo wa vifaa ambavyo havitumiki kutoa 

huduma kutokana na ukosefu wa wataalamu au ubovu husababisha 

malalamiko kutoka kwa walimu.  

v. Malalamiko Yanayohusu Wateja: Wateja wasiotaka kuzingatia sheria, 

kanuni na taratibu zilizopo, wasioridhika na uamuzi usio na manufaa kwao 

na wagomvi husababisha malalamiko kwao wenyewe na kutoka kwa 

wateja wengine.  

vi. Malalamiko Mengineyo: Malalamiko ya aina hii husababishwa na masuala 

kama vile mila na desturi potofu na mazingira yanayowazunguka watumishi 

na taasisi zao. 

 

6.3.3 Misingi ya Utaratibu wa Malalamiko  

Mwongozo unaainisha misingi ya utaratibu wa malalamiko ifuatavyo: 

i. Kutatuliwa kwa lalamiko katika hatua za awali, ambapo mlalamikaji 

anatakiwa kupata ufumbuzi wa lalamiko lake palepale alipolalamika. 

Ikilazimu kupeleka lalamiko hilo mahali pengine, basi, ihakikishwe kuwa 

mchakato wa kushughulikia hautakuwa mrefu; 

ii. Kutunza siri za malalamiko yote yanayoshughulikiwa  na kuhifadhiwa; na 
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iii. Kuweka uwazi katika mchakato wa kushughulikia malalamiko, yaani 

mchakato ueleweke kwa wadau wote na utoe fursa ya maamuzi kuhojiwa 

katika ngazi yoyote. 

 

6.3.4 Njia za Kupokea Malalamiko 

Mwongozo wa Kushughulikia Malalamiko umebainisha njia nne za kupokea 

malalamiko kutoka kwa watumishi ambazo ni hizi zifuatazo: 

i. Maandishi: walimu wanaweza kutoa malalamiko yao kwa kutumia barua 

ambazo zinaweza kutumwa kwa posta, kuwekwa kwenye sanduku la 

maoni au kupelekwa moja kwa moja kwenye sehemu ya malalamiko au 

kujaza fomu maalumu ya kutoa malalamiko ambayo ni rahisi kutumika. 

ii. Simu: walimu wanaweza kutoa malalamiko yao kupitia namba rasmi za 

simu za kuwasilisha malalamiko. Aidha, katika kuweka kumbukumbu za 

malalamiko ya simu, teknolojia ya kurekodi mazungumzo inaweza 

kutumika. 

iii. Kuonana Ana kwa Ana: Watumishi wa umma, wakiwamo walimu na 

wadau wengine, wanaweza kutoa malalamiko yao ana kwa ana kwa 

kufuata utaratibu uliowekwa kushughulikia malalamiko. Inasisistizwa 

mtumishi asinyanyaswe na kuadhibiwa kwa kutoa malalamiko; na  

iv. Mfumo wa elektroni: watumishi wa umma, wakiwamo walimu, wanaweza 

kutoa malalamiko kwa njia ya nukushi, barua pepe na tovuti.  

 

6.3.5 Umuhimu wa Kusikiliza na Kushughulikia Malalamiko 

Kusikiliza na kushughulikia malalamiko ni muhimu kwa sababu zifuatazo: 

i. Ni njia mojawapo ya kutumikia jamii na kutatua matatizo ya watumishi; 

ii. Inasaidia kuwapo na amani na utulivu katika jamii na mahala pa kazi; 

iii. Inasaida kuwapo na ushirikiano mahala pa kazi, hivyo, kuleta utendaji 

mzuri; 

iv. Ni njia nzuri ya kuelewa matatizo yanayowakabili watumishi/walimu na 

wadau wengine; na 

v. Inasaidia kuelewa dosari katika mfumo wa uendeshaji wa taasisi. 

 

6.3.6 Mambo Muhimu ya Kuzingatia wakati wa Kushughulikia Malalamiko 

Mambo muhimu yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa wakati wa kushughulikia 

malalamiko yaliyowasilishwa katika taasisi: 
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i. Uzingatiaji wa sheria na taratibu wakati wote wa utendaji wa kazi; 

ii. Utendaji haki kwa kila mtu wakati wote; na 

iii. Kuepuka upendeleo na kutomwonea mtumishi/mwalimu. 

 

6.3.7 Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko 

Katika Utumishi wa Umma, zipo fursa mbalimbali za kufikisha malalamiko ya 

mtumishi,  yakiwamo madawati ya kushughulikia malalamiko mahali pa kazi na 

njia ya mtandao kupitia mfumo wa e-malalamiko. Utaratibu rasmi wa kupokea na 

kushughulikia malalamiko mahala pa kazi ni wa kutumia madawati ya 

kushughulikia malalamiko, ambapo, kwa shuleni, madawati hayo yapo ofisi za 

wakurugenzi wa halmashauri/jiji. 

 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Kushughulikia Malalamiko wa Mwaka 2012, 

utaratibu ufuatao utapaswa kufuatwa wakati wa kushughulikia malalamiko 

yaliyowasilishwa kwenye dawati:  

i. Afisa wa dawati la kushughulikia malalamiko aliyepo halmashauri au jiji 

atapokea malalamiko kutoka kwa mlalamikaji kwa njia ya barua, simu, 

barua pepe, fomu ya malalamiko au kwa njia ya ana kwa ana; 

ii. Afisa huyo atathibitisha uhalali wa malalamiko yaliyotolewa ili kuhakikisha 

yanastahili kushughulikiwa na mamlaka husika; 

iii. Afisa atatoa mrejesho wa awali kwa mlalamikaji, akimjulisha kuwa 

malalamiko yamepokelewa na kueleza muda wa kuyashughulikia; 

iv. Afisa wa dawati la kushughulikia malalamiko atawasilisha malalamiko hayo 

kwenye idara inayohusika; 

v. Idara husika itashughulikia malalamiko yaliyowasilishwa; 

vi. Mlalamikaji atapewa taarifa rasmi ya uamuzi na hatua zilizochukuliwa 

kuhusu malalamiko yake; 

vii. Malalamiko na hatua zake zote zitarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya 

kumbukumbu rasmi; na 

viii. Ikiwa mlalamikaji hataridhika, ataelekezwa juu ya taratibu za kukata rufaa 

kwa ngazi za juu au vyombo husika. 

 

 

 



 
 

65 
 

SURA YA SABA 

MUUNDO WA SERIKALI NA USIMAMIZI WA SHUGHULI 

ZAKE 

7.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kumuwezesha mwalimu kujua mamlaka, mipaka, majukumu na 

kazi za mihimili ya Serikali, kufahamu uhusiano baina ya vyombo vya utendaji, 

kubainisha misingi ya sheria na kanuni zinazosimamia uendeshaji wa Serikali na 

utumishi wa umma kwa ujumla wake.  

7.1 Muundo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Serikali ni ujumla wa mamlaka za vyombo au watu ndani ya nchi walio na 

dhamana za utekelezaji wa majukumu mbalimbali kwa jamii katika nyanja za 

kiutawala, kisiasa, kiuchumi na kijamii.   Kwa mujibu wa Ibara ya 6 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, “Serikali maana yake ni 

pamoja na Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 

Serikali za Mitaa na pia mtu anayetekeleza madaraka au mamlaka yoyote kwa 

niaba ya Serikali yoyote”. 

7.1.1 Mfumo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatokana na muungano wa nchi 

mbili na inafuata mfumo wa vyama vingi vya siasa. Kwa mujibu wa Ibara ya 34 (3) 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977, mamlaka yote ya Jamhuri 

ya Muungano yapo chini ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano (kwa mambo ya 

Muungano na Tanzania Bara) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (kwa mambo 

yasiyo ya muungano) kwa upande wa Zanzibar kwa mujibu wa Ibara 102 (1). 

Mfumo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mchanganyiko wa 

mfumo wa demokrasia ya urais na demokrasia ya kibunge.  

 

7.1.2 Mamlaka ya Kuunda Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaeleza kuwa:  

i. Rais ndiye mwenye Mamlaka ya kuunda Serikali (safu za uongozi katika 

ngazi mbalimbali – kuanzia Juu hadi chini); na 

ii. Rais huunda wizara zinazoongozwa na mawaziri anaowateuwa kwa mujibu 

wa Sheria Na.10 ya Mwaka 1980.   

 

 



 
 

66 
 

Mambo muhimu yanayotazamwa katika kuunda Serikali ni pamoja na:  

i. Utekelezaji wa majukumu ya msingi ya Serikali (kubuni sera, utawala wa 

sheria, ulinzi na usalama, mazingira wezeshi ya uchumi); 

ii. Utekelezaji wa malengo ya ilani ya uchaguzi ya chama kilichopo 

madarakani; 

iii. Mahitaji ya kisiasa, kiuchumi na kijamii kwa wakati husika; na 

iv. Utekelezaji wa Katiba. 

 

7.2 Mihimili ya Nchi (Dola) 

Katiba ndiyo Sheria Kuu ya Nchi na imeainisha majukumu ya mihimili mitatu ya 

Serikali ambayo ni: 

7.2.1 Bunge  

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linaundwa kwa mujibu wa Ibara ya 

62(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na lina sehemu mbili: Rais 

na Baraza la Kutunga Sheria. Rais, kama sehemu ya Bunge, ana mamlaka ya 

kuidhinisha miswada ili iwe Sheria. Baraza la Kutunga Sheria linalowakilisha 

wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lina jukumu la kuishauri Serikali 

kuhusu mipango ya maendeleo, kujadili na kupitisha miswada mbalimbali kwa 

niaba ya umma. 

 

7.2.1.1 Kazi za Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lina majukumu yafuatayo: 

a. Kujadiliana juu ya utendaji kazi wa kila wizara wakati wa kikao cha bajeti, 

b. Kujadili na kuidhinisha mpango wa muda mrefu au mfupi wa Serikali; 

c. Kutunga sheria mbalimbali; na  

d. Kupitisha na kuidhinisha makubaliano na mikataba ya kimataifa inayohitaji 

idhini ya Bunge.  

 

7.2.1.2 Uongozi wa Bunge 

Bunge linaongozwa na Spika, akisaidiwa na Naibu Spika. Katibu wa 

Bunge, ambaye anateuliwa na Rais, anasimamia shughuli zote za Bunge. 

Viongozi wengine ni pamoja na Wenyeviti wa vikao na viongozi wa kambi 

rasmi ya Bungeni (Serikali na upinzani). 
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7.2.1.3 Mfumo na Uhai wa Bunge 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linaendeshwa kwa mfumo wa 

Bunge la Jumuiya ya Madola na linadumu kwa kipindi cha miaka mitano, 

kama inavyoainishwa na Ibara ya 65 ya Katiba. Kipindi hiki huanza wakati 

Rais anapoitisha Bunge jipya baada ya Uchaguzi Mkuu na kuisha wakati 

Rais anapovunja Bunge ili kupisha uchaguzi mwingine. 

 

7.2.1.4 Mikutano na Vikao vya Bunge 

Bunge linakutana Dodoma kwa vipindi vinavyoitwa mikutano. Kwa Bunge 

moja, kuna mikutano ya kawaida ishirini (20), ambayo ni mikutano minne 

kila mwaka: Oktoba – Novemba, Januari – Februari, Aprili – Juni, na Agosti 

– Septemba. Kikao cha Bunge ni mkusanyiko wa siku moja wa wabunge. 

Mkusanyiko huo huanza na dua na kumalizika kwa kuahirishwa. 

 

7.2.1.5 Makundi ya Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Kwa muundo wa sasa, Bunge lina jumla ya wabunge 393, ambao ni 

pamoja na: wabunge 264 waliochaguliwa kutoka majimbo 214 Tanzania 

Bara na 50 Zanzibar, wabunge wa viti maalumu 113, wajumbe watano 

kutoka Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

wabunge 10 walioteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  

na Spika ikiwa hatokani na wabunge. 

 

7.2.2 Mahakama  

Mahakama ndiyo mamlaka yenye jukumu la utoaji wa haki. Mahakama ya 

Tanzania inaongozwa na Jaji Mkuu ambaye, kwa mujibu wa Sheria ya Uendeshaji 

wa Mahakama Na. 14 ya Mwaka 2011, anasaidiwa na Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama na Msajili Mkuu wa Mahakama. Mahakama Kuu inaongozwa na Jaji 

Kiongozi ambaye anasaidiwa na Mtendaji Mkuu wa Mahakama na Msajili wa 

Mahakama Kuu. Pia, kuna watendaji wa mahakama kuu kanda/mkoa pamoja na 

hakimu wafawidhi wa mkoa. 

 

7.2.2.1 Ngazi za Mahakama ya Tanzania 

Mahakama ya Tanzania ina ngazi nne zifuatazo: 

i. Mahakama za Mwanzo: hizi zinapatikana ngazi ya kata, zikisimamiwa 

na mahakimu na zinashughulikia kesi za madai na jinai za kawaida, kesi 
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za ndoa, mirathi na rufaa kutoka mabaraza ya kata. Mahakama hizi zina 

ukomo wa kusikiliza mashauri ya mali isiyozidi thamani maalumu kwa 

mashauri ya madai. 

ii. Mahakama za Wilaya na Mahakama za Hakimu Mkazi: hizi zina 

mamlaka sawa, lakini Mahakama za Wilaya hushughulikia kesi za ndani 

ya wilaya pekee, huku Mahakama ya Hakimu Mkazi inaweza 

kushughulikia kesi za mkoa mzima. Hizi mahakama zinasikiliza rufaa na 

mashauri mbalimbali isipokuwa kesi nzito kama mauaji na uhaini. 

iii. Mahakama Kuu: hii ina divisheni za Ardhi, Biashara, Kazi, na Makosa 

ya Rushwa na Uhujumu Uchumi. Inashughulikia kesi kubwa za madai na 

ina mamlaka maalumu ya kikatiba ya kusikiliza kesi za uchaguzi wa 

wabunge. Pia, inasikiliza rufaa kutoka mahakama za chini. 

iv. Mahakama ya Rufaa: hii ni ngazi ya juu kabisa ya mahakama nchini na 

inasikiliza rufaa pekee kutoka Mahakama Kuu. Inafanya marejeo ya 

maamuzi yake na kusimamiwa na jopo la majaji watatu au zaidi. 

 

7.2.3 Serikali/ Mamlaka ya Utendaji 

Serikali ni nguzo muhimu ya dola inayosimamia utekelezaji wa sera na sheria 

zinazotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa 

Ibara 34 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977. Muhimili huu 

unatekeleza majukumu yake kupitia Serikali Kuu na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndiye Mkuu wa muhimili huu. Ibara 

ya 35(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatamka kuwa: 

“Shughuli zote za Serikali ya Jamhuri ya Muungano zitatekelezwa na Watumishi 

wa Umma kwa niaba ya Rais.” 

 

7.2.3.1 Muundo wa Serikali/ Mamlaka ya Utendaji 

Muhimili huu umeundwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

 

7.2.3.2 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano inaongozwa na Rais ambaye ndiye Mkuu wa 

Nchi, Mkuu wa Serikali, na Amiri Jeshi Mkuu wa vyombo vya Ulinzi na Usalama. 

Pia, ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Rais anasaidiwa na vyombo 

vifuatavyo: 
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i. Baraza la Mawaziri  

Ibara ya 51 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 1977 inatoa maelekezo 

kwamba, Baraza la Mawaziri ndicho chombo cha juu kabisa kinachomshauri Rais 

kuhusu masuala yote yanayoihusu Serikali. Wajumbe wake ni: 

(a) Makamu wa Rais; 

(b) Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi (Rais wa Zanzibar); 

(c) Waziri Mkuu; 

(d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na 

(e) Mawaziri wote. 

 

ii. Wizara  

Ibara ya 55(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 

inasema kuwa wizara zinaongozwa na mawaziri walioteuliwa na Rais ambao 

wanapewa majukumu kwa mujibu wa sheria. Katiba inampa Rais mamlaka ya 

kuamua idadi ya wizara na majukumu ya kila moja. Watendaji wakuu wa wizara ni 

makatibu wakuu wanaosaidiwa na wakurugenzi, makamishna na wakuu wa 

vitengo. 

 

iii. Mkuu wa Mkoa 

Mkoa ni ngazi ya utawala wa Serikali iliyoanzishwa chini ya Hati ya Rais ya 

Uanzishaji Na. 1 ya Mwaka 1988 (Establishment Circular No. 1 of 1988). Kwa 

muundo wa sasa, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imegawanywa katika mikoa 

31, ambapo mikoa ishirini na sita (26) ipo Tanzania Bara na mikoa mitano (5) ipo 

Zanzibar. Kila mkoa unaongozwa na Mkuu wa Mkoa ambaye huteuliwa na Rais. 

Mkuu wa Mkoa anawajibika kusimamia uendeshaji wa shughuli za Serikali katika 

mkoa wake kwa niaba ya Rais, akiwa mwakilishi wa mamlaka kuu ndani ya mkoa 

husika. 

 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ina jukumu la kuhakikisha kuwa shughuli zote za Serikali 

zinatekelezwa na kwamba malengo ya kitaifa yanafikiwa katika mkoa husika. 

Aidha, ofisi hii inasimamia masuala ya ulinzi, usalama na utawala ndani ya mkoa, 

pamoja na kusimamia Serikali za Mitaa katika nyanja za utawala na maendeleo. 

Mkuu wa Mkoa anasaidiwa na vyombo viwili muhimu katika utekelezaji wa 

majukumu yake: Kamati ya Ushauri ya Mkoa (Regional Consultative Commettee – 
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RCC) na Sekretarieti ya Mkoa (Regional Secretariatte – RS), ambavyo vina 

mchango mkubwa katika kuratibu shughuli za Serikali ndani ya mkoa. 

 

 

iv. Mkuu wa Wilaya 

Wilaya ni ngazi nyingine ya utawala wa Serikali Kuu, ambapo Mkuu wa Wilaya 

hufanya kazi kama msaidizi wa Mkuu wa Mkoa. Mkuu wa Wilaya ana majukumu 

sawa na ya Mkuu wa Mkoa, lakini kwa Ngazi ya Wilaya, akimwakilisha Rais katika 

wilaya husika. Chombo kinachomshauri Mkuu wa Wilaya ni Kamati ya Ushauri ya 

Wilaya (District Consultative Committee – DCC). Wasaidizi wa Mkuu wa Wilaya ni 

Katibu Tawala wa Wilaya pamoja na Maafisa Tarafa ambao husaidia kusimamia 

utekelezaji wa majukumu ya Serikali katika maeneo yao. 

 

v. Afisa Tarafa 

Tarafa ni ngazi ya chini ya utawala wa Serikali Kuu, ikiongozwa na Afisa Tarafa 

ambaye ndiye mtendaji mkuu wa tarafa. Afisa Tarafa humsaidia Mkuu wa Wilaya 

katika wilaya husika, hasa katika masuala ya ulinzi na usalama na usimamizi wa 

shughuli za maendeleo ndani ya tarafa.  Aidha, Afisa Tarafa hufanya kazi kama 

kiunganishi muhimu kati ya wilaya na Serikali za Mitaa kuhakikisha uratibu mzuri 

wa shughuli za utawala na maendeleo katika maeneo ya tarafa. 

 

7.2.3.3 Mtiririko wa Mamlaka na Madaraka ya Kiutendaji wa Serikali  

7.2.3.3.1 Serikali Kuu 

Mtiririko wa mamlaka na madaraka ya kiutendaji katika Serikali Kuu upo kama 

ifuatavyo:  

i. Katibu Mkuu Kiongozi 

Katibu Mkuu Kiongozi ana jukumu la kushughulikia taarifa za tume na kamati 

mbalimbali za Rais kama Tume ya Utumishi wa Umma, Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na nyinginezo 

ambazo Rais anaweza kuziunda. Aidha, anasimamia masuala ya uendeshaji ya 

Idara ya Usalama wa Taifa na kuwa kiungo kati ya Rais na wizara zote katika 

utekelezaji wa masuala ya Serikali na nchi kwa ujumla. Katibu Mkuu Kiongozi pia 

humshauri Rais katika masuala ya uendeshaji wa nchi na hufanya kazi zingine 

ambazo Rais anampa. 
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ii. Katibu Mkuu wa Wizara 

Katibu Mkuu wa Wizara ndiye mtendaji mkuu wa wizara na msaidizi mkuu wa 

waziri katika kutekeleza majukumu ya wizara. Vilevile, ndiye afisa masuuli wa 

wizara anayehusika na maandalizi ya nyaraka za Baraza la Mawaziri na 

kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Baraza la Mawaziri yanayohusu wizara 

yake. 

 

iii. Katibu Tawala wa Mkoa  

Katibu Tawala wa Mkoa huongoza Sekretarieti ya Mkoa na kusimamia shughuli za 

utawala katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Aidha, yeye ni Afisa Masuuli wa Mkoa 

anayeratibu na kumshauri Mkuu wa Mkoa kuhusu utekelezaji wa maamuzi ya 

Serikali katika Mkoa na mamlaka za Serikali za Mitaa. Anahusika pia na 

utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika mkoa kwa mujibu wa sheria, kanuni 

na taratibu. 

 

iv. Katibu Tawala wa Wilaya 

Katibu Tawala wa Wilaya huongoza Sekretarieti ya Mkoa au Wilaya na kusimamia 

shughuli za utawala katika ofisi ya Mkuu wa Wilaya. Aidha, anaratibu na 

kumshauri Mkuu wa Wilaya kuhusu utekelezaji wa maamuzi ya Serikali katika 

Wilaya. Anahusika pia na utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika Wilaya 

kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu. 

 

7.2.3.4 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 

pamoja na marekebisho yake, Ibara ya 145 na 146, Serikali za Mitaa ni vyombo 

vya wananchi ambavyo vipo katika ngazi za chini za Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Vyombo hivi huundwa, huendeshwa, husimamiwa na 

kuwajibika kwa wananchi wenyewe. Mfumo wa uendeshaji wa Serikali za Mitaa 

umegawanyika katika maeneo makuu mawili, utawala na utendaji. Utawala 

unaundwa na kuongozwa na viongozi wa kuchaguliwa. Utendaji unaundwa na 

kuendeshwa na watumishi wa kuajiriwa.  

 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288 na Sheria za Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 zinazungumzia uundaji na uendeshaji wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa sheria hizo, Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa zimegawanyika katika makundi mawili ambayo ni Mamlaka za Miji na 

Mamlaka za Wilaya. Mamlaka za Miji zinahusisha Halmashauri ya Jiji, Manispaa, 

na Miji. Mamlaka za Wilaya zinahusisha Halmashauri za Wilaya, Mamlaka ya Miji 

Midogo, na Halmashauri ya Kijiji.  

 

7.2.3.4.1 Mtiririko wa Madaraka Katika Serikali za Mitaa 

Katika mamlaka ya Serikali za Mitaa, utawala umegawanyika katika ngazi 

mbalimbali kama ifuatavyo: 

 

i. Ngazi ya Kitongoji  

Kitongoji ni sehemu ya chini ya kiutawala inayoongozwa na mwenyekiti 

anayechaguliwa na wananchi wa kitongoji husika katika uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa. Kitongoji hakina idadi maalumu ya kaya. Idadi ya kaya hupangwa na 

Halmashauri ya Kijiji na kuidhinishwa na Halmashauri ya Wilaya ambako kitongoji 

hicho kimo. Kila kijiji kina vitongoji visivyozidi vitano. Maamuzi ya Kitongoji 

yanafanyika katika Mkutano Mkuu wa Kitongoji. Wajibu wa Mkutano Mkuu wa 

Kitongoji ni pamoja na: kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa shughuli 

mbalimbali za Kitongoji zitakazowasilishwa na Mwenyekiti wa Kitongoji; kujadili 

taarifa ya utekelezaji wa mikakati ya kupambana na umaskini; kujadili hali ya ulinzi 

na usalama na maendeleo katika eneo la Kitongoji; na kupokea maelekezo kutoka 

Halmashauri ya Kijiji na kuweka mkakati wa utekelezaji wake katika Kitongoji. 

 

ii. Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

Serikali ya Kijiji/Mtaa huundwa katika Kijiji/Mtaa kilichoandikishwa kwa mujibu wa 

Kifungu cha 22 cha Sheria za Serikali za Mitaa, Sura 287. Idadi ya kaya katika 

kijiji/mtaa haipungui 250/300 na wakazi wake hawapungui 1250/1500. Kijiji 

kinaongozwa na Halmashauri ya Kijiji inayoongwa na Mwenyekiti wa Kijiji na 

wajumbe (wanaochaguliwa na wakazi wa kijiji husika wakati wa Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa). Maamuzi ya kijiji yanafanyika kupitia Mkutano Mkuu wa Kijiji 

ambao una jukumu la kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya fedha; 

kupokea na kujadili taarifa za watu walioomba kupewa ardhi; kujadili na kupitisha 

bajeti na mipango ya maendeleo ya Kijiji; na kuidhinisha utungwaji wa sheria 

ndogo kabla ya kupelekwa kwenye halmashauri husika kwa ajili ya kupitishwa kwa 

manufaa ya kijiji/mtaa. 
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iii. Ngazi ya Kata 

Kata inaongozwa na Diwani anayechaguliwa na Wananchi wa kata husika kwenye 

Uchaguzi Mkuu. Kata ni mjumuiko wa idadi kadhaa ya vijiji/mitaa. Kata 

inatekeleza majukumu/maamuzi yake kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata 

ambayo mwenyekiti wake ni Diwani, katibu ni Mtendaji wa Kata na wajumbe ni 

pamoja na Wenyeviti wa Vijiji/Mitaa katika kata husika, Diwani wa Viti Maalumu 

anayepatikana kata husika na wajumbe wengine waalikwa kulingana na 

umuhimuwao.  

 

iv. Ngazi ya Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa na Jiji 

Halmashauri za Wilaya zinaongozwa na Wenyeviti wa Halmashauri na zile za Miji, 

Manispaa na Majiji zinaongozwa na Meya. Maamuzi kwa ngazi hii hufanyika 

kupitia Vikao vya Baraza la Madiwani na kamati zake (Fedha, Maadili, Elimu, Afya 

n.k). Majukumu ya Baraza la Madiwani katika Serikali za Mitaa yanahusisha jukumu la 

kusimamia, kutunga sera na kuhakikisha utoaji wa huduma bora kwa wananchi katika 

eneo la mamlaka yao.  

 

v. Ngazi ya Wizara 

Serikali za Mitaa zinasimamiwa na OR – TAMISEMI. Ikumbukwe kuwa Rais ndio 

Mkuu wa Wizara hii lakini waziri mwenye dhamana ya wizara amepewa Malaka ya 

kusimamia na kuidhinisha miswada ya sheria ndogondogo (By-laws) 

zinazotungwa na Mabaraza ya Madiwani kwa ajili ya kutumika kwenye halmahauri 

husika. Kwa mujibu wa Hati ya Rais ya Mgawanyo wa majukumu ya Agosti 2023, 

mojawapo ya majukumu ya OR – TAMISEMI ni kusimamia Tume ya Utumishi wa 

Walimu, na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambazo ndio waajiri wa walimu.  

 

7.2.3.4.2 Usimamizi wa Utendaji katika Serikali za Mitaa 

Usimamizi wa shughuli za utendaji katika Serikali za Mitaa unaanzia ngazi ya 

Kitongoji hadi Wizara. Wasimamizi wameainishwa katika jedwali lifuatalo: 
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Jedwali 1: Ngazi za Utendaji katika Serikali za Mitaa 

Na. Ngazi ya Kiutawala Msimamizi  

1.  Kijiji/Mtaa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

2.  Kata Mtendaji wa Kata 

3.  Halmashauri ya Mji, Wilaya/ Manispaa/ Jiji Mkurugenzi  

4.  Mkoa Katibu Tawala wa Mkoa 

5.  Wizara Katibu Mkuu, OR – TAMISEMI 

 

Muhimu: Mwalimu atambue kuwa Viongozi wa Vijiji/Mtaa na Kata wana wajibu wa 

kusimamia shule zilizopo katika maeneo yao ya kiutawala. Hii inamaanisha kuwa 

panapaswa kuwapo ushirikiano mzuri kati ya viongozi hao na uongozi wa shule 

husika. 
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SURA YA NANE 

UTUNZAJI KUMBUKUMBU NA UTOAJI WA HUDUMA  

BORA KWA WATEJA 

8.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kumwezesha mwalimu kuelewa taratibu za utunzaji wa 

kumbukumbu, uendeshaji wa ofisi za umma na  utoaji wa huduma bora kwa 

wateja. Sura inafafanua na kujadili maana ya kumbukumbu na nyaraka, aina za 

kumbukumbu/nyaraka Serikalini, sheria zinazosimamia utunzaji wa kumbukumbu 

na nyaraka za Serikali, pamoja na maelezo ya umuhimu wa utunzaji wa siri katika 

ofisi za Serikali. Aidha, sura hii inalenga kumwelimisha mwalimu juu ya wateja na 

tabia zao, misingi ya utoaji wa huduma bora kwa wateja, mambo muhimu ya 

kuzingatia wakati wa kutoa huduma bora kwa wateja, pamoja na faida za utoaji 

huduma bora kwa wateja na madhara ya kukosekana kwa huduma hiyo. Mwisho 

sura hii inambainishia mwalimu mambo yanayochangia kuboresha huduma bora 

ili kuimarisha ufanisi wa utoaji huduma katika sekta ya elimu. 

 

8.1 Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka katika Uendeshaji wa Ofisi za 

Umma 

Ofisi za umma, zikiwamo halmashauri na shule zinaendeshwa kwa misingi ya 

uendeshaji wa ofisi za umma. Hii inajumuisha kutumia kumbukumbu zilizopo 

katika mifumo ya majalada na ya kielektroniki.  

 

8.1.1 Maelekezo ya Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka za Serikali 

a. Maana ya Kumbukumbu na Nyaraka 

Kumbukumbu ni taarifa iliyorekodiwa ambayo huzalishwa au kupokelewa na 

taasisi husika au mtu binafsi ili kuendesha shughuli za taasisi au binafsi na 

kuhifadhiwa kama ushahidi wa shughuli iliyofanyika. Kwa upande mwingine, 

nyaraka ni hati au maandishi yoyote yenye taarifa rasmi zinazotumika kuendesha 

shughuli za taasisi. Mfano wa nyaraka ni barua, taarifa, mkataba au fomu. 

 

b. Aina za Kumbukumbu na Nyaraka 

Kumbukumbu na nyaraka za Serikali zimegawanyika katika makundi mawili kama 

ifuatavyo: 
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i. Kumbukumbu/nyaraka za karatasi kama vile ripoti, barua, taarifa za 

kifedha; na 

ii. Kumbukumbu/nyaraka za kielektroniki kama vile barua pepe na maandishi 

ya kielektroniki. 

 

c. Sheria Inayosimamia Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka Serikalini 

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka ya Mwaka 2002 kinatoa 

wajibu kwa wakuu wa taasisi na mashirika ya umma kuzalisha na kutunza 

kumbukumbu za kutosha za kazi na shughuli za ofisi zao kwa kuanzisha utunzaji 

bora wa kumbukumbu. 

 

d. Umuhimu wa Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka 

Kumbukumbu na nyaraka ni muhimu katika utekelezaji wa shughuli za taasisi kwa 

sababu zifuatazo: 

i. Husaidia katika utendaji kazi wa kila siku kama rejea au miongozo; 

ii. Husaidia kufikia maamuzi sahihi kwa wakati;  

iii. Husaidia wateja kujenga imani na taasisi husika pamoja na watendaji wake 

kwa kuwa wanahudumiwa kwa usahihi na kwa wakati; 

iv. Husaidia watumishi au jamii katika mchakato wa kudai haki;  

v. Husaidia uwazi na uwajibikaji wa taasisi na watendaji wake; 

vi. Hutunza historia ya taasisi husika ambayo ni urithi kwa vizazi vijavyo; 

vii. Husaidia kutatua migogoro mbalimbali katika taasisi na jamii;  

viii. Hutumiwa na watafiti kufanya tafiti mbalimbali kulingana na mahitaji. 

 

e. Usimamizi wa Majalada Binafsi ya Watumishi 

Watumishi wa Umma pamoja na walimu wanapaswa kufunguliwa majalada mawili 

ambayo ni Jalada la Siri (Master/Confidential files) na Jalada la Wazi 

(Working/Open files) na waajiri wao punde wanapoajiriwa ili kuhifadhi 

kumbukumbu zao za kitumishi. Aidha, majalada haya hushughulikiwa kwa mujibu 

wa Mwongozo na Taratibu za Kushughulikia Kumbukumbu za Watumishi katika 

Utumishi wa Umma wa Mwaka 2013 (Guideline and Procedures for Managing 

Personnel Records in the Public Service, 2013) kama ifuatavyo:  

i. Jalada la Siri: hili ni jalada ambalo linahifadhi kumbukumbu muhimu sana 

zinazohusu mahusiano kati ya mwajiri na mwajiriwa. Baadhi ya 

kumbukumbu zinazopatikana katika jalada hili ni barua za ajira, uthibitisho 
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kazini, mashauri ya nidhamu, nakala za vyeti vya taaluma, vyeti vya 

kuzaliwa, vyeti vya ndoa, kitambulisho cha taifa, barua za kupandishwa 

vyeo, barua za kusimamishwa kazi, mabadiliko ya jina, likizo bila malipo, na 

mtumishi kuazimwa kwa muda. 

  

ii. Jalada la Wazi: jalada hili linahifadhi kumbukumbu mbalimbali za utendaji 

wa kila siku zinazohusiana na mahitaji ya mtumishi kazini. Kumbukumbu 

zinazopatikana kwenye jalada hili ni barua za maombi ya posho, maombi 

ya mkopo, vocha za malipo, kumbukumbu za likizo, taarifa za maendeleo 

ya taaluma, wasifu (CV), barua za kukaimu nafasi mbalimbali na masuala 

mengine yanayohusu utumishi wake.  

 

f. Utunzaji wa Taarifa za Siri katika Ofisi za Serikali 

Siri ni jambo au taarifa ambayo haipaswi kuonwa au kusomwa na 

mtumishi/mwalimu ambaye hahusiki nayo. Usiri unaweka mipaka (vizuizi) ya 

upatikanaji wa taarifa za aina fulani katika taasisi. Kwa upande mwingine, 

usalama unajumuisha hatua zinazochukuliwa ili kuweza kufanya taarifa ziwe 

salama. 

i. Aina za siri katika utumishi wa umma 

Siri katika utumishi wa Umma zimegawanyika katika makundi makuu matatu (3) 

kama ifuatavyo: 

a. Siri (Confidential); 

b. Siri sana (Secret); na 

c. Siri Kuu (Top secret). 

 

ii. Umuhimu wa Kutunza Siri katika Ofisi za Serikali 

Watumishi wa Serikali, wakiwamo walimu wanapaswa kutunza siri kwa sababu 

zifuatazo: 

a. Kutekeleza takwa la Sheria ya Usalama wa Taifa ya Mwaka 1970 

n.k; 

b. Kulinda usalama wa Taifa; 

c. Kuepuka mipango pingamizi; 

d. Kulinda taasisi; 

e. Kuepuka udhalilishaji; na 

f. Kulinda faragha za watumishi/walimu. 



 
 

78 
 

iii. Sheria Zinazosimamia Utunzaji Siri katika Ofisi za Serikali 

Maelekezo ya utunzaji siri katika utoaji wa taarifa Serikalini yanasimamiwa na 

Sheria na Kanuni zifuatazo: 

a. Sheria ya Usalama wa Taifa ya Mwaka 1970. 5(1) na (2); 

b. Sheria ya Menejimenti ya Kumbukumbu na Nyaraka ya Mwaka 

2002,  Kifungu 9(d); 

c. Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298. Kifungu 18(1), (2) & (3);  

d. Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009, 

Kifungu C15(1); 

e. Sheria ya Uhuru wa Habari ya Mwaka 2016. Kifungu 6(1), (2) & (3); 

na 

f. Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma za Mwaka 

2023. 

 

8.1.2 Uendeshaji wa Ofisi za Umma  

Uendeshaji wa ofisi za umma unahusisha mchakato wa kusimamia, kuratibu, na 

kuongoza shughuli na rasilimali ndani ya taasisi za Serikali ili kutoa huduma kwa 

umma kwa ufanisi, uwazi na uwajibikaji. Lengo ni kuhakikisha kuwa huduma za 

Serikali zinatolewa kwa kiwango cha juu cha ubora na kwa kuzingatia sheria, 

kanuni na sera zilizopo. Ofisi za umma zinaendeshwa kwa maandishi na 

maelekezo rasmi kutoka kwa mamlaka za Serikali kupitia majalada na kwa njia ya 

kielektroniki (e-office). 

a. Mambo ya Kuzingatiwa katika Uendeshaji wa Ofisi 

Mambo muhimu yanayopaswa kuzingatiwa katika uendeshaji wa ofisi za umma ni 

pamoja na: 

i. Uwajibikaji: Wafanyakazi wa umma wanatakiwa kuwajibika kwa vitendo na 

maamuzi yao mbele ya wananchi na viongozi wao; 

ii. Uwazi: Kutoa huduma kwa uwazi ili wananchi waelewe jinsi maamuzi 

yanavyofanywa na jinsi rasilimali zinavyotumika; 

iii. Kuzingatia Sheria na Kanuni: Kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni, 

na taratibu zinazohusu ofisi za umma ili kuzuia matumizi mabaya ya 

madaraka; 

iv. Ufanisi na Tija: Kusimamia rasilimali kwa njia inayozingatia gharama na 

kuhakikisha kuwa kazi zinafanyika kwa ubora wa wa hali ya juu na kwa 

ufanisi ili kufikia malengo ya taasisi; 
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v. Usimamizi wa Rasilimaliwatu na Fedha: Kusimamia wafanyakazi na 

rasilimali za kifedha kwa njia inayochochea maendeleo na kufanikisha 

utoaji wa huduma bora kwa umma; na 

vi. Utunzaji wa Siri na Maadili: Kuhakikisha kuwa taarifa muhimu za Serikali 

zinatunzwa kwa usiri na kuheshimu maadili ya utumishi wa umma. 

 

b. Majalada katika Utumishi wa Umma 

Majalada yote katika ofisi za umma yatafunguliwa na kutunzwa na wataalamu wa 

utunzaji kumbukumbu waliopo katika masijala kwa kuzingatia taratibu zifuatayo:                 

i. Aina za majalada: kulingana na aina za taarifa zinazowekwa, kuna aina 

zifuatazo za majalada:       

(a) Jalada la Wazi (open file) – Khaki; 

(b) Jalada la Siri (confidential) – Bluu;                    

(c) Jalada la Siri Sana (Secret) – Kijani na mstari mshazari mwekundu; 

na  

(d) Jalada la Siri Kuu (Top Secret) – Nyekundu . 

 

ii. Maelekezo ya Matumizi ya Majalada 

(a) Mzunguko wa majalada katika ofisi za umma unahusisha majalada 

kutoka ofisi za masijala kwenda kwa watumiaji na kutoka kwa 

watumiaji kwenda masijala; 

(b) Majalada yanapaswa kurejeshwa masijala baada ya kazi kukamilika. 

Endapo italazimika jalada kuelekezwa kwa afisa mwingine kwa 

hatua zaidi, ni vema taarifa itolewe masijala ili kurahisisha 

upatikanaji wake pindi litakapohitajika. Taarifa hutolewa kwa kutumia 

“File Movement Slip”; 

(c) Maafisa hawapaswi kukaa na majalada ofisini kwao kwa muda 

mrefu. Ikiwa afisa atakuwa halitumii jalada kwa wakakti huo, 

anatakiwa kulirudisha masijala kwa wakati huo na ataelekeza 

arejeshewe jalada hilo kwa kuandika neno “BU” juu ya jalada 

likiambatana na tarehe akimaanisha tarehe ya kurejeshewa jalada 

hilo; na 

(d) Mawasiliano na watumishi wa masijala yafanyike kupitia dirisha au 

mlango wa kuingia masijala. Ni marufuku kwa mtumishi ambaye sio 

mhusika wa masijala kuingia ndani ya masijala. 
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iii. Kumbukumbu na Nyaraka Ndani ya Majalada 

Ni muhimu kuzingatia kuwa: 

(a) Kumbukumbu na nyaraka zote ndani ya jalada zinapaswa 

kurekodiwa upande wa kushoto (verso page) kwenye dokezo 

ambata (minute sheet); 

(b) Kila barua inayoingizwa au nakala inayotumwa nje ya ofisi 

inaorodheshwa katika dokezo ambata (minute sheet) na namba 

yake kuzungushiwa mduara; na 

(c) Namba kwenye dokezo ambata lazima ziwe katika mtiririko 1, 2, 3, 

....10, na kurasa ndani ya folio hutegemea mtiririko kwenye dokezo 

ambata.  

 

iv. Matumizi ya Dokezo Ambata ‘Minute Sheet’ katika Majalada 

Madokeza ambata kwenye majalada yanatumika kwa utaratibu ufuatao:  

(a) Dokezo ambata linatumika kwa mawasiliano ya ndani ya taasisi kwa 

lengo la kutoa maamuzi na maelekezo. Aidha, maelezo ya 

malumbano hayaruhusiwi kwenye dokezo ambata; 

(b) Maelezo katika dokezo yanapaswa kuwa mafupi (sentensi zisizidi 

nne) na fasaha. Aidha, endapo hoja ni ndefu, juu ya dokezo 

paandikwe “dokezo sabili” na liingizwe kwenye jalada kama folio; na 

(c) Maelekezo na maagizo yanayohitaji yanatakiwa kuwekwa kwenye 

maandishi mafupi badala ya kutumia njia ya mdomo au simu. 

 

c. Barua Ziingiazo Ndani ya Taasisi 

Katika kushughulikia barua ziingizo ndani ya taasisi, utaratibu ufuatao utafuatwa: 

(a) Barua zote zitapokelewa masijala na hatua zote za kushughulikia 

zichukuliwe; 

(b) Maafisa hawaruhusiwi kupokea na kufanyia kazi barua bila kupitia 

taratibu za kimasijala; 

(c) Maamuzi ya barua kutoka nje yatafanyika kwenye madokezo kwa 

ajili ya maagizo, maelekezo au ushauri juu ya barua husika.  Kamwe 

yasiandikwe  kwenye barua husika; 

(d) Endapo barua itaambatishwa na vitu vya thamani kama hundi, vyeti, 

picha n.k., vitu hivyo vitaorodheshwa katika rejista maalumu; na 
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(e) Endapo barua itakuwa imeambatanishwa na vitu vizito kama vitabu 

vya taarifa, vitu hivyo visiingizwe kwenye jalada; badala yake, 

namba ya jalada lenye barua iandikwe kwenye taarifa/viambata na 

pia kwenye barua ioneshe mahali ilipohifadhiwa taarifa/viambata. 

 

d. Barua Zinazotoka Nje ya Taasisi 

Barua zinazotoka nje ya taasisi zinatakiwa kufuata utaratibu ufuatao: 

(a) Ziwe na somo moja pekee na zitumie lugha fasaha na ya 

kiungwana. Kama barua ina viambata, viambata hivyo viwekwe; na 

(b) Nakala zake ziwekwe ndani ya jalada kwa ajili ya kumbukumbu ya 

ofisi na nakala zingine kwenye jalada la ‘flimsy’ kwa ajili ya 

kuzungushwa kwa maafisa wengine kwa ufahamu. 

 

e. Mambo ya Ziada Yanayopaswa Kuzingatiwa na Watumishi 

Mambo ya ziada yanayopaswa kuzingatiwa na watumishi, wakiwamo walimu ni 

pamoja na: 

(a) Mtumishi haruhusiwi kushughulikia jalada ambalo halimhusu kwa 

kuwa tu ana maslahi nalo. Kwa kufanya hivyo, anaweza kutoa 

majibu yasiyotosheleza au kinyume na majibu yaliyotangulia; 

(b) Mtumishi haruhusiwi kupeleka jalada nje ya ofisi kwa kazi yoyote ile 

bila kibali kutoka kwa mkurugenzi wa utawala na rasilimali watu; 

(c) Utaratibu wa uhamishaji wa nyaraka kutoka jalada moja kwenda 

jalada jingine ufanyike kwa kutumia  “paper transfer slip”; 

(d) Majalada ya siri yawekwe kwenye masijala ya siri na yafungiwe 

katika kabati la chuma. Nakala ya funguo za kabati hilo ibaki kwa 

msimamizi wa masijala; 

(e) Hairuhusiwi kufungua majalada ya muda (temporary files) bila kibali 

cha msimamizi wa masijala; 

(f) Kumbukumbu zinazozalishwa ziwe na sifa ya kuitwa kumbukumbu; 

na 

(g) Mwalimu akumbuke kutunza kumbukumbu zake vizuri (kwa mujibu 

wa Kanuni Na. 48 ya  Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

Mwaka 2016) 
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8.2 Huduma Bora kwa Wateja  

8.2.1 Dhana ya Huduma Bora kwa Mteja 

Huduma ni majumuisho ya shughuli na kazi zote zinazolenga kufanikisha kusudi 

la kuanzishwa kwa taasisi husika. Huduma hutekelezwa kwa kufanikisha 

majukumu ya kuajiriwa na kupangiwa kwa kila mtumishi, majukumu ya kazi (Job 

descriptions).   

 

Huduma Bora ni sifa ya utekelezaji wa majukumu aliyopangiwa mtumishi kwa 

namna, kiwango, na muda kama ilivyoainishwa katika mikataba ya usimamizi na 

utendaji kazi (Mkataba wa Huduma Bora kwa Mteja (HBKM), Kanuni za Maadili, 

n.k), kwa kujitoa na ubunifu usiokinzana na miongozo ya kazi. Huduma bora ina 

mafungamano na haki, uadilifu, upendo, uzalendo, ibada, utu, uaminifu, 

ubinadamu, heshima na kujali.  

 

Mteja ni mtu binafsi, kikundi, au taasisi inayopokea huduma au bidhaa kutoka kwa 

taasisi za umma au binafsi. Katika muktadha wa Utumishi wa Umma, mara nyingi, 

mteja anahusisha wananchi wanaohitaji huduma zinazotolewa na Serikali, wawe 

ni raia wa kawaida, wafanyakazi, au wadau wengine wa maendeleo. 

 

8.2.2 Aina za Wateja 

Wateja wa taasisi wamegawanyika katika makundi mawili ambayo ni: 

i. Wateja wa ndani – Watumishi wenzetu wa vitengo vyote (wanatakiwa 

kuhudumiwa vizuri na kwa muda, jambo ambalo litamsaidia yeye pia 

kwenda kuwahudumia wateja wengine kwa wakati na kwa kiwango 

tarajiwa; na 

ii. Wateja wa Nje – hawa ni pamoja na wanafunzi, wazazi, na wadau wengine 

wanaokuja shuleni kama vile watoa huduma kutoka taasisi zingine, 

mabenki na mifuko ya hifadhi ya jamii. 

 

8.2.3 Tabia na Hulka Mbalimbali za Wateja 

Wateja ambao wanatembelea taasisi wanaweza kuonesha tabia tofauti kama 

ifuatavyo: 

i. Wateja wajuaji na wenye maamuzi; 

ii. Wateja wakorofi na wasumbufu; 

iii. Wateja wacheshi na wachangamfu; na  

iv. Wateja wapole na wasio na maamuzi. 
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8.2.4 Mitazamo Tofauti kuhusu Dhana ya Huduma Bora kwa Mwalimu  

Kuna mitazamo tofauti juu ya dhana ya huduma bora kwa mwalimu kama 

ifuatavyo: 

i. Mtazamo wa kitaasisi (Shule, TSC, Wizara na Serikali kwa ujumla):  

Huduma bora kunawezesha kufikia malengo ya kuanzishwa kwake, 

kuwahudumia wananchi kwa weledi na heshima bila ubaguzi. 

 

ii. Mtazamo wa kisera, kisheria na miongozo mbalimbali ya kitaaluma na 

kiutumishi:  Huduma bora ni wajibu wa mwalimu wakati huohuo ni haki ya 

mwanafunzi, wazazi/walezi, watumishi wote wa ndani na wadau wengine.  

 

iii. Mtazamo wa mtumishi mtoa huduma: Utoaji wa Huduma bora ni takwa 

la kikazi na ni wajibu kwa mujibu wa maelekezo ya kazi yako, pia ni mtaji 

(social capital), na ni kipato kutokana na mshahara unaolipwa na Serikali. 

 

iv. Mtazamo wa Kiimani: Utoaji huduma ni ibada kwa mujibu wa imani, na 

imeelezwa kwenye Qur’an na Biblia. 

 

a. Qur'an katika Sura Al-Mutaffifin 83:1 – 3  

"Ole wao wapunguziao watu haki zao, ambao wanapojipimia wao kwa wao 

hupata kwa kipimo kamili, lakini wanapowapimia wengine au kuwapimia 

kwa mizani huwapunguzia." 

Qur'an inasisitiza uadilifu katika biashara na huduma, ikieleza kwamba wale 

wanaofanya udanganyifu kama huu wanastahili laana. Hili ni onyo dhidi ya 

udanganyifu. Vilevile, Qur'ani nasisitiza umuhimu wa kuwa waadilifu na 

waaminifu katika utoaji wa huduma na kuhakikisha kwamba wateja wanapata 

haki yao kamili. 

 

b. Biblia katika Wakolosai 3:23 – 24  

"Lolote mfanyalo, lifanyeni kwa moyo wote kama kwa Bwana na si kwa 

wanadamu, mkijua ya kuwa mtapokea kwa Bwana thawabu ya urithi, kwa maana 

mnamtumikia Bwana Kristo." 

Hii inaelekeza kwamba chochote unachofanya, ikiwa ni pamoja na kutoa huduma 

bora kwa wateja, unapaswa kukifanya kwa moyo wote kana kwamba unamtumikia 

Mungu. 
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v. Mtazamo wa Jamii: Huduma bora ni msaada, kujitolea na kujitoa, (Malipo 

hayawezi kutosha kwa kazi ya kutoa huduma bora).  Kutoa huduma bora ni 

kutengeneza marafiki, kujenga sifa njema, hadhi na heshima. 

 

8.2.5 Misingi ya Utoaji wa Huduma Bora kwa Wateja 

Ifuatayo ni misingi ya  kuzingatiwa wakati wa utoaji huduma bora kwa wateja:   

i. Utayari:  Uko tayari kumsikiliza na kumsaidia mwanafunzi, mzazi/mlezi, na 

wadau wengine? 

ii. Ukarimu:  Je u mpole, rafiki na msikivu? Unatabasamu na kumkaribisha na 

kumsalimu mwanafunzi, mzazi/mlezi na mdau mwingine? 

iii. Uwezo:  Je una ufahamu na elimu na mafunzo ya kutosha kuhusu huduma 

unayotoa? 

iv. Mawasiliano:  Je una karama ya kumsikiliza mwanafunzi, mzazi/mlezi na 

mdau mwingine? Unaweza kumwelewesha na yeye akakuelewa? (Kuna 

wateja wasumbufu. Uvumilivu ndiyo silaha yako kuu); 

v. Mazingira:  Je mwonekano wako (appearance) una mvuto/imani kwa 

wateja (au unaonekana kama kibaka?). Mazingira ni pamoja na usafi 

mezani kwako, makabrasha, nyaraka (Je nyaraka 

zimechanganywachanganywa na kutosomeka kirahisi?) Ofisini kwako 

kunafikika kirahisi? Kuna usiri wa kutosha?) 

vi. Uaminifu:  Je unaaminika? Unajiamini kwa huduma unayotoa kwa wateja 

wako? 

vii. Usiri:  Je unazingatia usiri katika utoaji wa huduma?; na 

viii. Lugha rasmi: Utoaji wa huduma bora uzingatie matumizi ya lugha rasmi 

inayoeleweka kwa mwanafunzi, mzazi/mlezi na mdau mwingine. 

Inasikitisha mtoa huduma anavyotumia lugha ya Kiingereza kwa mtu 

asiyetumia lugha hiyo. 

 

8.2.6 Mambo ya Kuzingatia wakati wa Utoaji wa Huduma Bora 

Mtoa huduma anapaswa kuzingatia mambo yafuatayo katika utoaji wa huduma 

bora: 

i. Kusikiliza kwa Makini; 

ii. Kuwa na huruma na upendo; 
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iii. Kufanya mawasiliano yenye ufanisi; 

iv. Kuwa na uvumilivu na utulivu; 

v. Kutatua changamoto; 

vi. Kuwa na mtazamo chanya; 

vii. Kuwa na heshima na utaalamu; 

viii. Kumtambua mwanafunzi, mzazi/mlezi na mdau wengine kipekee: 

“Personal Recognition”;  

ix. Kumsaidia mwalimu/mwanafunzi kwa nyenzo za kumhudumia; 

x. Kuelewa na kuthamini tamaduni za mwanafunzi, mzazi/mlezi; na 

xi. Kudumisha mipaka ya kitaalamu. 

 

8.2.7 Faida za Kutoa Huduma Bora  

Huduma bora ina faida kwa taasisi, mtumishi na jamii kwa ujumla kama ifuatavyo: 

i. Taasisi (Shule) 

a. Shule itafikia lengo la kuanzishwa kwake kwa kutoa huduma bora za 

elimu kwa wanafunzi na kufikia ufaulu mzuri; na 

b. Kujenga mahusiano mazuri baina ya wateja/wanafunzi/wazazi na 

wadau na watoa huduma (mtaji ni watu). 

 

ii. Mtumishi 

a. Kupanda madaraja/cheo/uteuzi (mtumishi anajitangaza ndani na nje 

ya taasisi); 

b. Kupata tuzo ama zawadi (Mfano. Mfanyakazi Hodari, cheti, kupata 

chakula na bosi kwa mwaliko wa heshima); na 

c. Maslahi ya watumishi kuongezeka na kupatikana kwa wakati. 

iii. Jamii: 

a. Wanajamii kupokea huduma stahiki na kwa wakati; na 

b. Kuimarika kwa afya na kuongezeka kwa uzalishaji na kipato cha 

wanajamii. 

 

8.2.8 Madhara ya Kukosekana kwa Huduma Bora 

i. Kwa Taasisi (Shule) 

a. Shule itakuwa imepoteza mwelekeo na dira yake (mvuto); na 

b. Itadharaulika. 
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ii. Kwa mtumishi mwenyewe  

a. Uhasama baina ya wateja na watoa huduma; 

b. Maslahi na stahiki hazitatolewa kwa wakati, zitakuwa 

ndogo/chache/hazipo kabisa inapobidi; 

c. Kukosa ajira kwa waliopo/wanaotarajia kupata ajira, Kwa mfano, 

Walinzi, OA, Wapishi, etc; na 

d. Kuchukuliwa hatua za kinidhamu kama vile kutopandishwa cheo. 

 

iii. Kwa Jamii 

a. Maafa kwa taifa na jamii kwa ujumla, hasa wanafunzi wanapofeli na 

kuwa mzigo mtaani; 

b. Kupoteza muda na gharama; na 

c. Kuharibu mahusiano na wanajamii. 

 

8.2.9 Mambo Yanayochagiza Utoaji wa Huduma Bora 

Utoaji wa huduma bora unachagizwa na mambo yafuatayo: 

a. Matumizi mazuri ya muda – athari ya mitandao ya kijamii kama 

whatsup, instagram, X, telegram, etc;  

b. Kudhibiti msongo wa mawazo (Emotional intelligence .ie self-

awareness, self-control/management, social awareness and 

relationship management), Utambuzi wa kihisia – Kujitambua 

mwenyewe, kujisimamia, kuitambua jamii/wengine na kusimamia 

mahusiano na wengine); 

c. Uwapo wa miundombinu wezeshi ya kutolea huduma (vifaa, mifumo, 

utaratibu na uongozi thabiti; 

d. Ushirikiano baina ya watoa huduma (masikilizano /kuheshimiana/ 

kusaidizana/kusitiriana) hufanikisha huduma bora kwa wanafunzi; na 

e. Utayari/msukumo wa ndani wa mtoa huduma (sio posho, shukurani, 

marupurupu, wala takirima. Hivi visiwe visikusukume kutoa huduma 

bora sababu vinaleta matabaka). 
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SURA YA TISA 

HITIMISHO 

Kuandaliwa na kutekelezwa kwa Mwongozo wa Mafunzo Elekezi kwa Walimu 

Wapya wanaoajiriwa katika Utumishi wa Walimu ni hatua muhimu katika 

maendeleo ya walimu nchini. Kupitia mwongozo huu, walimu wapya 

wanawezeshwa kupata maarifa muhimu kuhusu sheria, kanuni, taratibu, na 

maadili ya kazi ambayo yatachagiza utekelezaji wa majukumu yao kwa ufanisi na 

uwajibikaji mkubwa. Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) inaamini kwa dhati kuwa 

Mwongozo huu utakuwa nyenzo muhimu ya kuwasaidia walimu kukabiliana na 

changamoto za kazi zao, kudumisha uadilifu, na kuchangia kikamilifu kufanikisha 

malengo ya kitaifa katika sekta ya elimu. Aidha, kwa kuwa mwongozo huu 

unagusia pia umuhimu wa utunzaji wa kumbukumbu, utoaji wa huduma bora kwa 

wateja, na ufuataji wa taratibu za mawasiliano Serikalini, unakusudiwa kuimarisha 

utendaji kazi na uwajibikaji wa walimu. 

 

Vilevile, kipaumbele kilichotolewa kwa maendeleo ya kitaaluma, kupanda vyeo, na 

kudumisha viwango vya juu vya maadili ni ushahidi wa dhamira njema ya Serikali 

katika kuinua taaluma ya ualimu. Mwongozo huu unaendana na dira ya Tanzania 

ya kuimarisha utumishi wa umma unaozingatia ufanisi, uwajibikaji na matokeo 

bora. 

Tume ya Utumishi wa Walimu inautambua mwongozo huu kama nyenzo ya 

msingi ya kukuza utamaduni wa kujifunza miongoni mwa walimu. Mwongozo  

unaweka msingi madhubuti wa maboresho endelevu katika utoaji wa huduma 

bora za elimu nchini kwa sababu unashughulikia maeneo muhimu kama vile 

nidhamu kazini, na uzingatiaji wa maadili,. 

 

Kwa ujumla, Tume ina matumaini makubwa kuwa utekelezaji wa mwongozo huu 

utaweka alama chanya, si tu kwa walimu, bali pia kwa jamii kwa ujumla 

inayotarajia elimu bora kama msingi wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

Mwongozo huu, si tu ni nyenzo ya mafunzo elekezi, bali pia ni ushuhuda wa 

dhamira ya Tume na wadau wake katika kukuza utumishi wa walimu ulio na 

uadilifu, weledi, na ulio tayari kuhudumia taifa. Ni matarajio ya Tume kwamba 

mwongozo huu utawahamasisha walimu wapya kutekeleza majukumu yao kwa 

bidii na kuchangia maendeleo ya sasa na ya baadaye ya Tanzania. 
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Ofisi ya Rais,  
Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Mtaa wa Mtendeni, 
S.L.P. 353, 
DODOMA. 
 
 
Simu: 026 – 232246 – 4  
Baruapepe: secretary@tsc.go.tz  
 
Tovuti: www.tsc.go.tz 
 
Facebook: Tume ya Utumishi wa Walimu 

Instagam: tumeyautumishiwawalimu 

Youtube: TSC Tanzania 
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